Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Bác đem qua chevrolet sg, gặp anh Trọng trưởng bộ phận tư vấn xem sao. A Trọng có nhiều kinh nghiệm về hộp số cruze.

• Like
Reactions: tanphuocloi
Tập Lái
14/10/15
12
4
3
39
Bác nên nói rõ tình trạng xe mình, anh meocon07 sẽ tư vấn dễ hơn.
_hiện tượng xe em bây giờ là chuyển số bi giựt,vòng tua ko đều,đạp ga máy hời hú....xe em mua lại ltz2012,chạy 35000km,đã thay lọc động Cơ,điều hoà,nhớt máy và mới thay nhớt hộp số

Hạng B2
1/8/15
235
384
63
53
_hiện tượng xe em bây giờ là chuyển số bi giựt,vòng tua ko đều,đạp ga máy hời hú....xe em mua lại ltz2012,chạy 35000km,đã thay lọc động Cơ,điều hoà,nhớt máy và mới thay nhớt hộp số
Xe mình bị hư tcm có dấu hiệu y như vậy, cảm giác xe ko sang số được, vòng tua tốc độ hay nhảy lên nhảy xuống mặc dù đạp ga đều, báo đèn check. còn vòng tua máy lúc đó em cũng ko quan sát.
Xe bị lỗi về vấn đề hộp số thì hay bị kẹt ở số 2 ( giật) hoặc số 5 ( đề pa chậm, đạp ga mạnh mới lăn bánh)
Bác ghé chevy sài gòn gặp anh trọng hoặc anh cường tư vấn và test thử xem?
Lúc thay nhớt hộp số có quan sát gì ko? cũng có thể bị nhẹ là thiếu nhớt hộp số làm ảnh hưởng hoạt động của tcm, 1-2 con solenoid giải nhiệt bị die, cảm biến tốc độ bị hư...
kiểm tra và châm thêm nhớt thì rẻ, cảm biến tốc độ cũng rẻ, còn tcm thì từ 12-15tr hàng ngoài, 30tr hàng chính hãng.
muốn sửa tcm thì phải rành kỹ thuật và có tcm cũ, kiểm tra và thay thế các solenoid...
Bác cứ ghé chevy sài gòn để chắc chắn bệnh rồi tìm hướng giải quyết.
Các xe ltz đời cũ 2010- 2013 hay có vấn đề về tcm do hãng châm thiếu nhớt hộp số và châm ko đúng loại nhớt.
GM Bình Dương thay loại nhớt chuẩn dexron II, trong khi nhớt hộp số ghi rõ trên nắp xe phải là loại dexron VI dùng cho hộp số 6 cấp.

Hạng B2
1/8/15
235
384
63
53
Các pác cho em hỏi,em đi con cruze ltz 2012 trước giờ cũng ổn nhưng dạo gần đây đạp ga đề ba xuất phát thì thấy em nó ko lướt mà nghe tiếng máy hơi hú gió và đồng hồ tua máy lên hơn số 2 ( trước giờ em ko để ý cái đồng hồ này ko biết như vậy có bình thường ko),các pác cho em chút ý kiến cần làm j em nó ạ
Vòng tua máy lên hơn 2K là bình thường, càng thốc ga vòng tua càng lên cao

• Like
Reactions: yeuxemy
Tập Lái
14/10/15
12
4
3
39
Xe mình bị hư tcm có dấu hiệu y như vậy, cảm giác xe ko sang số được, vòng tua tốc độ hay nhảy lên nhảy xuống mặc dù đạp ga đều, báo đèn check. còn vòng tua máy lúc đó em cũng ko quan sát.
Xe bị lỗi về vấn đề hộp số thì hay bị kẹt ở số 2 ( giật) hoặc số 5 ( đề pa chậm, đạp ga mạnh mới lăn bánh)
Bác ghé chevy sài gòn gặp anh trọng hoặc anh cường tư vấn và test thử xem?
Lúc thay nhớt hộp số có quan sát gì ko? cũng có thể bị nhẹ là thiếu nhớt hộp số làm ảnh hưởng hoạt động của tcm, 1-2 con solenoid giải nhiệt bị die, cảm biến tốc độ bị hư...
kiểm tra và châm thêm nhớt thì rẻ, cảm biến tốc độ cũng rẻ, còn tcm thì từ 12-15tr hàng ngoài, 30tr hàng chính hãng.
muốn sửa tcm thì phải rành kỹ thuật và có tcm cũ, kiểm tra và thay thế các solenoid...
Bác cứ ghé chevy sài gòn để chắc chắn bệnh rồi tìm hướng giải quyết.
Các xe ltz đời cũ 2010- 2013 hay có vấn đề về tcm do hãng châm thiếu nhớt hộp số và châm ko đúng loại nhớt.
GM Bình Dương thay loại nhớt chuẩn dexron II, trong khi nhớt hộp số ghi rõ trên nắp xe phải là loại dexron VI dùng cho hộp số 6 cấp.
_Tks pác tanphuocloi nhiều,mấy hôm trước em có đem qua chevy saigon thay nhớt hộp số lúc đó cũng ko để ý thay cái j nửa,để mai đem ra nhờ 2 anh đó xem thử

• Like
Hạng B2
1/8/15
235
384
63
53
_Tks pác tanphuocloi nhiều,mấy hôm trước em có đem qua chevy saigon thay nhớt hộp số lúc đó cũng ko để ý thay cái j nửa,để mai đem ra nhờ 2 anh đó xem thử
Anh em mình mua xe cũ, khi đi sửa, bảo dưỡng xe, cố gắng tìm hiểu thêm để có kiến thức về xe, các bệnh thường gặp, cách theo dõi các hiện tượng bất thường của xe v.v... để sau này chăm sóc chiếc xe tốt hơn, bác cố gắng bám sát chiếc xe xem thợ làm, hiểu các bộ phận trên xe

• Like
Reactions: meocon07
Hạng D
26/10/13
1.559
429
83
37
_Sau khi đem vk2 từ gara về vẫn thấy ko ổn chút nào search hiện tượng xe em thì thấy giống bài pác meocon07 Đăng ( chuyển số bị giựt,vòng tua ko đều,đạp ga máy hơi hú...) có lẽ đã bị hộp số,ko biết pác meocon có Kn trong vấn đề hộp số này có thể hướng dẫn em đc ko (nơi nào sửa hiệu quả và giá thành tương đối),mong phản hồi của pác meocon07
hiện tượng đó liên quan tới hộp số làm cho động cơ bị ỳ máy.bác cần kiểm tra lại phần hộp số, bọn em gặp mấy em rồi hiện tượng như vậy dễ bị tèo hộp TCM lắm. xưởng bọn em đang làm một em Cruze LTZ, một em CDX nè.

Hạng B1
19/10/10
96
54
18
Các pác cho em hỏi,em đi con cruze ltz 2012 trước giờ cũng ổn nhưng dạo gần đây đạp ga đề ba xuất phát thì thấy em nó ko lướt mà nghe tiếng máy hơi hú gió và đồng hồ tua máy lên hơn số 2 ( trước giờ em ko để ý cái đồng hồ này ko biết như vậy có bình thường ko),các pác cho em chút ý kiến cần làm j em nó ạ
Đây là bịnh xe mình trước cũng bị, hên là còn bảo hành nên hãng thay cho bộ TCM mới, bạn nên mang xe vào hãng như bác meocon nói, liên lạc với anh Trọng hoặc Cường bên Chervolet Saigon.

Hạng B1
19/10/10
96
54
18
Thêm vấn đề thêm nhớt hộp số tự động. Nếu xe hay đi đường trường thêm 250ml
hay đi đường trong sai gon chỉ nên thêm khoảng 150ml thôi, cái này mình cũng vật vã theo bác meocon lắm rồi,
cám ơn bác meocon cho kinh nghiệm này.

• Like