Hạng D
21/4/15
1.345
5.918
113
Các bác cho hỏi. Tối qua bạn em đi nhậu về (xe máy) bị đội csgt tân bình bắt thổi nồng độ cồn. Kết quả 0.6mg/lit. Bạn em nó trình giấy tờ đầy đủ, sau đó csgt lập biên bản tạm giữ xe và giấy phép lái xe, biên bản ghi căn cứ điểm e khoản 6 điều 6 nghị định 171.
Em tra ND171 đâu thấy nói tạm giam phương tiện trong trường hợp này đâu, chỉ có tước quyền sử dụng giấy phép 2 tháng.
Bạn em rõ ràng đã sai , nhưng CSGT tạm giử phương tiện trong trường hợp này có đúng luật?
bác thiếu phần phạt bổ sung rồi ạ.

Hạng D
11/8/14
2.628
14.160
113
Làm đúng Bác ah, tước GPLX là hình phạt bổ sung. Thôi, mình đã sai, dung lời nhỏ nhẹ rồi nộp phạt để đưa xe về đi Bác ah
Hôm nào anh đi nhậu, tôi sẽ bảo anh em họ Me cái con xe Chevrolet mào trắng mới được!
Tôi đã biết xe và biến số!
Xin chia buồn sâu sắc cùng anh bsĩ nha!!!

Hạng C
18/4/11
665
10.767
93
tạm giữ phương tiện là đúng rồi bác chủ hôm rồi a bạn e cũng bị. họ tạm giữ ngay tại đó cũng là ngay chặn tình huống xấu xảy ra khi bạn bác tiếp tục điều khiển lưu thông tiếp

Hạng D
28/1/15
1.066
1.777
113
52
Q7, TpHCM
Hôm nào anh đi nhậu, tôi sẽ bảo anh em họ Me cái con xe Chevrolet mào trắng mới được!
Tôi đã biết xe và biến số!
Xin chia buồn sâu sắc cùng anh bsĩ nha!!!
Mềnh hỏng biết lái, mình cũng hóng có cái xe đó, thấy mấy con xe đóa đẹp quá, đứng gần nó me vặt tai nó thôi. Haaaaaaaa

Hạng D
11/8/14
2.628
14.160
113
Mềnh hỏng biết lái, mình cũng hóng có cái xe đó, thấy mấy con xe đóa đẹp quá, đứng gần nó me vặt tai nó thôi. Haaaaaaaa
Tôi không biết, cứ Chê màu trắng, chủ to con, đẹp Rai là tôi bảo anh em họ tận tình chăm sóc sức khỏe cho chu đáo!!!

Hạng B2
1/6/10
169
189
63
Đi ngang cổng chào Bà rịa thì ko uống nha bác, từ 17h đến khuya hay có liên ngành thổi lắm nhất là cuối tuần, đã uống thì sau 24h vẫn còn nồng độ. Trước Tết em làm 12lon. Đo 0,94mg thiệt hại hết 17 chai.

• Like
Reactions: LOCPHATNGUYEN
Em không biết là mức độ nồng cộ Cồn thế nào là nguy hiểm, nhưng một khi đã có hơi men mà còn điều khiển phương tiện tham gia giao thông thì giam luôn phương tiện càng tốt. Trong trường hợp này chỉ tạm giữ phương tiện là "giữ" cho chính bản thân Bác chủ và những người khác khi cùng lưu thông.

Bên NN phạt rất năng về việc sử dụng chất kích thích và rượu bia khi tham gia giao thông, mặc dù là người dân rất có ý thức việc tự bảo vệ bản thân cũng như những người khác.

Em tán thành phương án nên tịch thu hoặc tạm giữ phương tiện nếu người điều khiển phương tiện có sử dụng chất kích thích và nồng độ cồn quá định mức cho phép.