Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Cùng tìm hiểu âm thanh xe hơi

Hạng B1
9/9/07
79
0
0
vietson.com
RE: Cùng tìm hiểu âm thanh xe hơi

bác Phú ơi cho em hỏi loa Blaupunkt thì chất lượng thế nào ạ, em vào trang của bác không thấy có loại này mà em ở Hn thấy nhiều nơi bán lắm,

Tập Lái
9/3/08
9
0
3
otosaigon.com

chào các bác! E có vấn đề này cần hỏi mong các bác chỉ bảo cho: đầu DVD của e dạo này ko hiểu sao lúc thì e thấy đĩa vẫn chạy nhưng lúc có tiếng, lúc ko có tiếng. e ko biết là bị loa hay là bị DVD, e có đem ra cho thợ kiểm tra thì họ bảo đầu DVD có vấn đề cần tháo ra để sữa nhưng e chưa làm. vả lại lúc có tiếngthì e cũng chẳng bắt được AM &FM. Mong các bác giúp hộ e với!thanks!

Tập Lái
24/5/08
1
0
0

Phải nói là mở mang tầm nhìn.Thanks các bác nhìu !!!

Tập Lái
14/7/08
3
0
0

Em đang có ý muốn tìm hiểu và học lắp âm thanh xe hơi(ý em là học thành nghề luôn ý ạ), nhưng mà chẳng biết bắt đầu từ đâu. Vào đây thấy toàn các cao thủ, mong các bác chỉ giáo, nếu được thì bác nào đang hoạt động trong lĩnh vực này thì cho em xin làm đệ tử học nghề luôn thì quá tốt.
Em tên Hoàng, hiện đang ở SG, ĐT của em: 0914010809
Xin cảm ơn các bác!

Tập Lái
17/7/08
22
0
0

Tôi nghe nói có thiết bị nghe nhạc phát sóng FM thay cho mấy cái dĩa CD lỉnh kỉnh bất tiện và hay bị trầy xước,Bác nào đã xài xin cho biết chất lượng , kiểu loại và nơi bán.Tôi ở Đà Nẵng.Tnks!
­
Tôi thử rồi bác ah, mấy cái đồ trung quốc ấy lởm lắm ko nên dùng đâu, nghe nhạc thì như nghe đài phát

Hạng B2
16/7/08
102
265
63
RE: tại sao đường ra của cd bị nhiễu khi nổ máy

Em có thắc mắc này chưa rõ:

- Ampli PDX 4.150 cho ra 4 kênh 150w ở 4ohm, và ampli MRP-F600 cũng cho ra 4 kênh 150ww ở 2ohm ( 2 thằng ampli này cùng của Alpine). Nếu chỉ so sánh riêng về Chất lượng âm thanh của 2 thằng này có gì khác nhau kg ( theo em nghĩ thì thằng PDX 4.150 Class D thì chỉ đc cái ít nóng và nhỏ gọn hơn còn cũng kg hơn gì so với thằng MRP-F600 phải kg ạ? ). Các bác cho em ý kiến với.

- Cái này thì về kiến thức cơ bản: Head Unit nó kết nối với Ampli sub như thế nào? Ví dụ head unit CDA-9887 em thấy nó ghi là "50W x 4 High Power Amplifier": như vậy tức là nó có 4 kênh tín hiệu OUTPUT phải kg? Nếu có 4 kênh OUTPUT thì em kết nối với 4 cặp loa ở 4 cánh cửa qua 1 ampli 4 kênh; vậy thì em chưa hiểu thằng loa sub sử dụng đường tín hiệu nào cho nó ạ?

- Power ampli là ampli có tác dụng khuếch đại công suất phải kg? Còn pre-Ampli là loại ampli có tác dụng gì vậy?

- "2-way, 3-way component system" - em kg hiểu 2-way, 3-way ở đây có nghĩa là gì?

Hạng B2
18/2/05
157
0
0
kể ra luôn đi bác namcuongle, em nói dùm cho nhe: FOCAL, FOCAL, FOCAL and FOCAL.... :D
Mà thực ra FOCAL cũng chưa là đỉnh cao của âm thanh
mà em cũng hông biết cái nào là đỉnh cao của âm thanh :D, chỉ biết vài brand thấy review cũng ngon lắm mà chưa bao giờ có cơ hội nghe: Morel supremo, Dynaudio Esotar.
Thấy có cái ROGUE: $250,000 :) hông biết là đỉnh chưa.
http://most-expensive.net/car-audio-system

Hạng B2
27/4/08
182
1
0
hahaha bạn em đang xài morel elate 3 way . và sub ultimo.... nghe thì hay nhưng giá tiền ko thể đánh bại mấy cặp 600 -700$ dc.

Hạng B2
22/12/06
264
153
43

Theo kinh nghiệm chơi đồ high-end gia đình, em cố giúp bác TIEULY nhé:
tieuly nói:
Em có thắc mắc này chưa rõ:

- Ampli PDX 4.150 cho ra 4 kênh 150w ở 4ohm, và ampli MRP-F600 cũng cho ra 4 kênh 150ww ở 2ohm ( 2 thằng ampli này cùng của Alpine). Nếu chỉ so sánh riêng về Chất lượng âm thanh của 2 thằng này có gì khác nhau kg ( theo em nghĩ thì thằng PDX 4.150 Class D thì chỉ đc cái ít nóng và nhỏ gọn hơn còn cũng kg hơn gì so với thằng MRP-F600 phải kg ạ? ). Các bác cho em ý kiến với.
Bác hãy nghe thử cả hai loại ampli trên rồi quyết định nhé(Hãy tin ở tai mình, nếu nhờ được bạn bè chơi âm thanh lâu năm càng tốt). Công suất ampli lớn hay nhỏ không quyết định chất lượng âm thanh bác ạ. Ampli PDX 4.150 sẽ cho công suất lớn hơn ampli MRP-F600(2ohm) vì 150w ở 4ohm->300w ở loa 2ohm(Cái này nhà sản suất ampli dụ chúng ta vì chắc bác khó kiếm loa nào có 2ohm). Bác chú ý nếu bác mua loa 8ohm(phổ biến) thì công suất ampli PDX 4.150 cho ra chỉ 75w thôi nhé->tự bác tính ampli có ghi 1000w ở 1ohm nếu đánh loa 16ohm nhé hehe. Bác mua loa cũng chú ý loa có bao nhiêu Db nhé(số càng lớn càng dễ đánh).

- Cái này thì về kiến thức cơ bản: Head Unit nó kết nối với Ampli sub như thế nào? Ví dụ head unit CDA-9887 em thấy nó ghi là "50W x 4 High Power Amplifier": như vậy tức là nó có 4 kênh tín hiệu OUTPUT phải kg? Nếu có 4 kênh OUTPUT thì em kết nối với 4 cặp loa ở 4 cánh cửa qua 1 ampli 4 kênh; vậy thì em chưa hiểu thằng loa sub sử dụng đường tín hiệu nào cho nó ạ?
Head unit=cd/dvd player+amplifier(tích hợp)? Nếu bác sử dụng sub điện thì xem trên head unit có cổng sub out không nhé? Nếu là sub hơi thì tốn kém lắm bác ạ, bác phải mua bộ phân tần(crossover) và ampli để oách riêng cho sub.

- Power ampli là ampli có tác dụng khuếch đại công suất phải kg? Còn pre-Ampli là loại ampli có tác dụng gì vậy?
Power ampli->chính xác như bác hiểu. Pre-ampli dùng để xử lý tính hiệu anolog ở cấp độ thấp sang tính hiệu có thể tải loa(cái pre này quan trọng lắm bác ạ).
- "2-way, 3-way component system" - em kg hiểu 2-way, 3-way ở đây có nghĩa là gì?
Theo em hiểu thì "2-way, 3-way component system" như bác đề cập là loa gồm 2 hay 3 loa con(trebe,mid,bass) trong cùng một thùng(trong thùng có bộ phân tần bị động passive crossover cho các loa con), bác chỉ việc kết nối với 1 ampli là cho ra âm thanh bass,trebe hoành tráng bác ạ.

To all: Theo ý kiến cá nhân em thì đối với âm thanh, độ động cao, âm hình tốt và giai điệu mượt mà là những tiêu chí để mua đồ. Loa, ampli cho âm thanh chi tiết, bass chắc thì không khó để mua và chắc chắn ở thời điểm điện máy bảo hoà này thì giá của nó không thể lên tới vài ngàn USD được( chất lượng đầu cd xe hơi em không rõ nhưng giá cho đầu CD hi-end home rẻ nhất cũng vài ngàn) !
Em nghĩ âm thanh xe hơi khó đạt được đẳng cấp high-end được vì có một số mặt hạn chế như không gian, độ ồn-> phải xử dụng quá nhiều loa con, phải sắp xếp loa, cân chỉnh nhiều->triệt tiêu giai điệu, âm hình độ mộc của âm thanh->nghe mệt. Em không nghe nhạc sàn nhưng cũng được thấy nhiều hệ thống được lắp đặt để biến xe hơi thành sàn nhảy thì rất ok.
Vài ý kiến cá nhân có gì không chuẩn các bác chỉnh nhé. Thanks

Hạng B2
22/12/06
264
153
43

Ampli pure class A cho ra âm thanh mộc mạc và gia điệu thì tuyệt vời nhất các bác ạ nhưng nhược điểm của nó là tiêu thụ điện năng, nóng và nặng khủng khiếp(phần lớn do bộ tản nhiệt). Loại khủng trên thế giới cũng chỉ cho ra dưới 125W một kênh thôi! Tóm lại theo em ampli công suất ra bao nhiêu không quan trọng lắm. Loa tốt thì 15w cũng đủ cho phòng 20m2 rồi. Bass có sâu và hay hay không phần lớn do chất lượng nam châm(thường thì các loại loa tốt sử dụng nam châm ANICOL) + thể tích thùng phù hợp. Các bác chú ý xem ở mặt sau loa sử dụng nam châm gì nhé, nếu là loa đồ hiệu thì chắc có ghi.

Last edited by a moderator: