Hạng C
9/9/14
930
1.068
93
39
Chào Bác Edgar, tôi ủng hộ tất cả các hãng xe Nhật (toy, hon, Nis, Mad, Mit, Su), tôi đồng ý với Bác là 6>4, hộp số 6 cấp sẽ tốt hơn 4 cấp (không ai nghiên cứu 6,7,8 cấp tốn tiền), tuy nhiên tôi cho rằng việc Fortuner sử dụng hộp số AT 4 cấp là hợp lý , bởi các lý do sau:

1. Đường sá Việt nam, chạy số 4 cấp là tối ưu, bởi vì các đường cao tốc khống chế ở mức 100-120 Km/h. trong khi đó Fortuner đã vượt vận tốc tối đa qui định. (147 km/h > 120 km/h ).
2. Hộp số 6 cấp giá thành sẽ mắc hơn hộp số 4 cấp. Nếu trang bị hộp số 6 cấp -> làm đội chí phí sản phẩm , mà người tiêu dùng không mong muốn. Họ (đa số) chỉ cần sử dụng 4 cấp.
3. Công nghệ hộp số 4 cấp AT, đã ra đời từ năm 1993 , và đã sử dụng trên các dòng xe sang của Toyota như:
  • 1993-1996 Land Cruiser Prado (3.0l)
  • 1995-1997 Land Cruiser 80-series (4x4)
  • 1998-2001 Land Cruiser 100-series (4x4)
  • 1996-1998 Lexus LX 450
và đã trải qua các kinh nghiệm sử dụng trong hơn 12 năm, sau đó mới trang bị trên fortuner kể từ 2005 đến nay. Vì thế chúng tương đối hiệu quả và an toàn. Mặc dù sau đó các dòng xe sang của Toyota đã nâng cấp hộp số. Tuy nhiên, Toyota nhận thấy Fortuner Việt nam sử dụng hộp số 4 cấp là vừa đủ.
4. Các bạn sinh viên kỹ thuật cũng đã làm đề tài về hộp số 4 cấp AT, điều này giúp cho các Gara có thể sửa chữa hộp số này tại Việt nam với chi phí hợp lý. link
"
Xây dựng quy trình sửa chữa, bảo dưỡng cụm bánh răng hành tinh trên hộp số tự động A343f Xe Fortune"

Hi vọng Bác hài lòng với các ý trên.
Bác nói có vẻ hợp lý. Nhưng mà thế quái nào chiếc xe hộp số 4 cấp lại mắc hơn chiếc xe hộp số 6 cấp nhỉ? Đáng lẽ đúng như bác nói thì nó phải rẻ hơn chứ?

• Like
Reactions: vthanh6
Hạng C
5/7/15
738
4.125
93
Bác nói có vẻ hợp lý. Nhưng mà thế quái nào chiếc xe hộp số 4 cấp lại mắc hơn chiếc xe hộp số 6 cấp nhỉ? Đáng lẽ đúng như bác nói thì nó phải rẻ hơn chứ?
Vậy thì mới là toyota việt nam.
Nói thật các bác cứ ném đá. Kiến thức về xe của Vn ta còn rất mù mờ vì vậy các hãng xe cứ thế mà đẩy những công nghệ lạc hậu vào như toyota. Các bác khỏi mất tgian tranh cãi nhau chiếc xe này hơn chiếc kia làm gì. Như vậy họ cứ làm ra những cái xe công nghệ lạc hậu, lỗi thời, lỗi kĩ thuật mà vn ta vẫn cho lưu hành. Hỏi thật liệu họ có dám làm điều đó với thị trường khác.
Không nơi nào làm quảng cáo rẻ và hiệu quả như ở Việt Nam!

Tập Lái
18/12/17
12
4
3
25
E đoán chắc ~470tr:p
Vậy nếu giờ có tầm 600 củ đổ xuống thì nên làm con vios mới hay là lấy con fortuner này bác nhỉ. So sánh hơi khập khiểng cơ mà cái kiểu nhà có 4 người muốn đi chơi bỏ thêm đồ lề cho thoải mái mà sợ con vios ko đủ. Mà con for thì lâu đời sợ xài ko đc lâu nữa.

Hạng D
24/10/15
3.588
2.466
113
33
Vậy nếu giờ có tầm 600 củ đổ xuống thì nên làm con vios mới hay là lấy con fortuner này bác nhỉ. So sánh hơi khập khiểng cơ mà cái kiểu nhà có 4 người muốn đi chơi bỏ thêm đồ lề cho thoải mái mà sợ con vios ko đủ. Mà con for thì lâu đời sợ xài ko đc lâu nữa.
Câu hỏi này của bác cũng là suy nghĩ của em cách đây vài tháng lúc đổi xe. Em cũng chạy thử hai chiếc cuối cùng chọn fortuner xăng 2 cầu. Tại em ở tỉnh và hay đi phượt phich:D
Chọn Cái nào phụ thuộc vào bác thôi. Đời sâu cũng không sao. Chủ yếu bác có rành xe ko. Em cũng biêt chút chut về xe nen em cung ko ngại chuyện xe cũ, mà nó cũng ko hư gì, chỉ vài thứ lặt vặt không quan trọng
Nêu tầm 600 bác có thể lấy fortuner dầu. Nhiên liệu cũng tương đương vios chỉ có diều ồn và rung lắc hơn, yếu ì, nhưng rộng cao di an toàn hơn
Bởi vậy nếu bác biêt chút về xe và tìm được chiec nào ổn ổn thì cứ lấy fortuner, ngươc lại thì chơi vios cho lành:p

Hạng B2
4/3/21
188
118
43
39
Ròi, có bác nào còn đi xe 2009 fortuner này ko? Em đang băn khoăn mua lại cũ đây. Giá chưa tới 37xtr