Hạng F
3/10/15
9.856
12.132
113
Đèn trắng mình thấy khó nhận biết hơn, đặc biệt ban ngày. Riêng trường hợp lùi xe em đành phải bấm hazard.
Từ lúc biết lái oto mới biết lùi oto thì có đèn trắng dành cho lùi, chứ trước kia chạy xe máy có để ý đèn đó đâu.
Đèn trắng lùi đúng là không ổn, ít nhất ở nước mình.
Thứ nhất là nó chỉ có 1 tép quá mỏng còn đèn dải vàng rẽ thì lớn hơn.
Thứ hai thì người xe máy chả hiểu là gì ngoại trừ thấy xe chuyển động lui thì sợ đứng lại thôi.
Hồi đó không có oto em chả hiểu còn chả để ý cái đèn trắng gì lúc gặp xe lùi.
Chỉ biết là cứ nghe bài Tây Du Ký là biết xe đang lùi lo mà cút ngay.
Giờ hình như lâu lâu vẫn có bài Tây Du Ký vang lên thì phải.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
12/8/15
59
48
18
54
Hạ kính
Thò đầu ra sau.

Chứ hazzard sao người ta biết mình lùi.
Tuyệt đối không được thò đầu ra ngoài như bác này (không biết có phải bác mới học lái xong không? Nếu không thì bác nên sửa gấp thói quen thò đầu ra ngoài xe.), cực kỳ nguy hiểm. Khi lùi nếu không có camera thì ngoái đầu ra sau nhưng là ở trong xe nhìn qua kính phía sau.

Hạng B2
21/12/05
260
194
58
lùi xe là phải hạ kính + bật đèn hazard lỡ có trúng cái gì là kịp thắng liền ! còn đèn hazard chớp tắt tứ phía cho mọi người chú ý đến xe mình !
View attachment 2338774
đúng rồi bác, lùi xe, vô hẻm chợ/hẻm hẹp mình đều phải hạ kính xuống 1 tí để nghe và cảm nhận môi trường bên ngoài tốn hơn. Lỡ ai la lên hoặc cán bể bánh tráng còn biết mà xuống đền :)

Khi vào chỗ nào mà có người hướng dẫn như bảo vệ, người giữ xe thì cũng hé kính để còn nghe họ nói.

• Like
Reactions: npt
Hạng B2
6/8/14
183
189
43
35
go vap
Hazard là đèn báo nguy hiểm, khi nào bác tự thấy hơi nguy thì bác bật, ai nói gì kệ, an toàn là trên hết.
Mình chỉ dị ứng mấy bác bấm còi vô ý thức :mad: & nháy pha như trên sân khấu thôi!

• Like
Reactions: npt
Hạng D
25/3/16
1.046
1.012
113
Mình nghĩ đậu xe trong nhà nên de vào, sáng đường đông chạy ra an toàn hơn.
Lúc nào mình cũng đậu xe quay mặt ra đường.
Đậu xe trong nhà, trong bãi, ... đều nên quay mặt xe hướng chạy ra. Trong trường hợp khẩn cấp chạy xe ra ngoài nhanh hơn là lui xe ra. Thêm nữa lùi xe vô thì dễ xếp xe đúng vị trí hơn chạy đầu vào.

• Like
Reactions: PMH82
Hạng B1
27/6/16
51
82
18
37
em tính làm cái chữ led "ĐANG LÙI" mỗi lần vô R nó sáng lên :V, chứ cứ đang lùi bị xe máy chạy tới rồi chửi miết :(

• Like
  • Haha
Reactions: Minhchau and autoai
Hạng B2
24/9/13
476
332
63
Bật đèn HZ là không hợp lý các bác nhé. Khi lùi xe, đuôi xe lùi về hướng nào thì bật đèn xi nhan hướng đó - Và luôn lùi chậm, quan sát kỹ. Bật đèn HZ thì người khác khó tránh do không biết xe đi hướng nào.