Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ
RE: Đeo kính râm khi lái đêm

Xin lỗi các pác trước vì không phải chủ đề kính dâm. Đi ban đêm trong sổ tay lái xe hay trong luật gì đó em không nhớ dõ, có hướng dẫn cụ thể việc sử dụng pha cốt cũng dống như các bác thảo luận thôi, nhưng có thêm chi tiết: tốc độ xe <30km/h: sử dụng cốt, trên 30km/h: sử dụng tèn pha. Tuy nhiên sử dụng pha cốt nên linh hoạt theo tình trạng xe cộ lưu thông để đảm bảo không ảnh hưởng tầm nhìn của các phương tiện ngược chiều.

Một số tài già kinh nghiệm khuyên không nên lạm dụng pha khi đi đường trừơng, nhưng bác nào hay đi Ban Mê Thuột lộ 14 (thì phải, hướng từ Bình Phước lên em không nhớ rõ lộ mấy) xe công nông của lồng pào chở ngô khoai ban đêm ứ bao giờ thấy lắp đèn sau hay phản quang. Bác nào chạy trên 60 mà không xài pha bảo đảm hôn đít chục em.

Một vụ nữa là sử dụng pha khi vào cua. Bao giờ khi vào cua đèn pha 1 xe cũng dọi hướng trong ra vào mắt xe ngược chiều, còn xe kia thì pha ra ngoài theo hướng tiếp tuyến. Cần chú ý cụp xuống cốt khi các bác dọi hướng từ trong ra. Em luôn thực hiện nghiêm chỉnh việc lày. Mong được nhìu bác ủng hộ.:D

Tập Lái
12/12/06
28
0
1
53
HN

Đeo kính cũng tốt, nhưng theo em, các bác đừng bao giờ đi tráng mắt kính cả. Cái kính với mình đeo không phải quan trọng ở cái Gọng kính, mà quan trọng là mắt kính. Bác có thể đeo kính chống tia UV cũng được. Nhưng nói chung, không tốt lắm. Bị cận thì em nghĩ là khó có cách giải quyết rồi.

Vụ đèn pha đấy, theo em, các bác cứ nháy đèn thôi, rồi hạ cot, mình nhắc nhở cho người ta nhớ. Đa phần đã nháy đèn xin rồi, thì xe ngược chiều đều hạ cốt ngay.
Nếu chói quá, không còn cách nào khác, thì bác làm thế này : Bật ngay pha của mình lên, và căn đường theo vạch bên phải. Không biết bật pha lên có đúng không, nhưng mấy lần em để ý, mình bật pha lên, nhìn đỡ chói hơn tí đấy. Cái này, em nghĩ là khi mình bật pha, bước sóng ánh sáng của mình, gần với bước sóng ánh sáng của xe ngược chiều hơn. Khi 2 bước sóng gặp nhau, nó có thể triệt tiêu nhau phần nào (do sóng ngược mà, không sợ cộng hưởng thì càng loá hơn đâu) --> nhìn có cảm giác đỡ chói hơn

Hạng B2
24/10/06
423
1
0
www.narva.com.vn

Trích đoạn: Duong_Vinh_Thi

Nếu chói quá, không còn cách nào khác, thì bác làm thế này : Bật ngay pha của mình lên, và căn đường theo vạch bên phải. Không biết bật pha lên có đúng không, nhưng mấy lần em để ý, mình bật pha lên, nhìn đỡ chói hơn tí đấy. Cái này, em nghĩ là khi mình bật pha, bước sóng ánh sáng của mình, gần với bước sóng ánh sáng của xe ngược chiều hơn. Khi 2 bước sóng gặp nhau, nó có thể triệt tiêu nhau phần nào (do sóng ngược mà, không sợ cộng hưởng thì càng loá hơn đâu) --> nhìn có cảm giác đỡ chói hơn

Theo em thì hiện tượng này ko phức tạp như thế đâu bác ạ. Khi bị đèn pha chiếu vào mắt thì độ tương phản giữa ánh sáng trực tiếp từ đèn pha ngược chiều và ánh sáng phản xạ từ đoạn đường phía trước quá lớn, nên ta rất khó nhìn thấy rõ.

Còn khi bác bật đèn pha của xe mình lên thì cường độ ánh sáng phản xạ từ đoạn đường phía trước sẽ lớn hơn vài lần so với khi chưa bật, nhờ đó mức độ tương phản nói trên sẽ giảm đi đáng kể, giúp ta có thể nhìn được đường.

Tập Lái
12/12/06
28
0
1
53
HN

Hoá ra cũng nhiều bác thấy như em à, tài thật, nhiều hiện tượng rõ ràng cảm giác đi ngược lại với lí thuyết mà lại đúng trong thực tế nhỉ.

Hạng B2
30/9/05
414
106
43

Em đi đường ban đêm từ xa thấy xe đối diện là em nháy xuống cốt, xe kia thấy mình xuống nó cũng xuống thế là đẹp, xe nào không xuống thì mình bị pha chiếu lóa mắt, đàng ráng cố gắng giảm tốc độ, căn vạch đường mà chạy, nói dại lúc đó nhỡ có ai trước mũi xe mình chắc là lãnh đủ. Dùng pha ban đêm cũng thuộc văn hóa lái xe đấy các bác ạ.

Tập Lái
13/12/06
35
0
0
www.vietgoo.com

Góp ý tí nha .
- Không nên xài V-kool vì rất nguy hiểm , cái này chỉ xài để chống nắng kính hông và kính sau xe mà thôi .
- Đi ban ngày nên mang kính màu tối như đi biển , ban đêm có kính với tròng kính màu vàng sẽ giúp tăng được độ rõ nét dưới ánh sáng đèn và cái chính là không bị loá mắt nữa.
-Văn hoá lái xe cũng quan trọng như là văn hoá Mobile ( không nên chiếu sáng vào mắt ngưới chạy xe đối diện vì đôi khi sẽ làm cho họ tông vào mình - văn hóa mobile là không nói lớn những nơi công cộng vì mình cũng khó chịu nếu như có ai đó nói chuyện cellphone thật lớn bên tai mình )

Hạng B2
19/12/06
155
0
0
Hà Nội

Vậy làm sao để cư dân vô lăng nhịn nhau một chút các bác e mắt yếu đi dêm nhiều cực quá các bác có cách chi chỉ giùm em. em thử cả các cách trên rùi pó tay trước xe tải và xe tốc hành :(

Hạng B2

Trích đoạn: billgate

Góp ý tí nha .
- Không nên xài V-kool vì rất nguy hiểm , cái này chỉ xài để chống nắng kính hông và kính sau xe mà thôi .
Bác giải thích cho em tại sao, em nghĩ ko ra [8|][8|][8|]

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Đọc ở đâu đó không nhớ: Chỉ như thế này, lấy miếng băng keo trong dài 5cm dán phía trong kính lái, ngang tầm nhìn xa vướng pha ngược chiếu: Sẽ có tác dụng giảm chói, nhưng không ảnh hưởng tầm nhìn. Không nhớ nội dung giải thích tại sao thế :D Và cũng chưa thử luôn.