Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Độ dàn âm thanh cho Ford Escape

Hạng B2
23/4/11
258
1.321
93
Chào các bác,
Em mới tậu em Escape mới và tính độ lại dàn âm thanh cho ẻm. Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn hộ em tí.

Budget: tầm 2k-2.5k (mua xe xong đuối rồi nên 2.5k làm maximum mà em chịu nhiệt được)

Source:Em dự tính chơi cái Dune HD và cái Nexus 7 3G (đã có) là hai nguồn chính. Em ko dùng CD hay nguồn DVD nào khác.
Speaker:Tầm tiền này thì nên chơi JBL hay DynAudio vậy các bác. Em thì thích mấy cái DynAudio của bác Phú (HP Stereo) gắn trên chiếc Escape (xem hình) nhưng không biết tầm tiền đó thì đầu tư JBL hay DynAudio nghe đã hơn (em hay nghe nhạc Lệ Quyên, Bằng Kiều, nhạc Anh ko ồn ào lắm).

Amply:Cái này em không rành, nhưng chắc là phụ thuộc theo bộ loa mình chọn

Nhờ các bác tư vấn hộ em.

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/7/12
1.863
19
38
39
Tp.hcm
Budget: tầm 2k-2.5k (mua xe xong đuối rồi nên 2.5k làm maximum mà em chịu nhiệt được)
JBL hay DynAudio tầm tiền này ko nổi đâu bác!

Hạng B2
26/4/12
165
5
16
34
Budget tầm 2k thì bên em đang có chương trình khuyến mãi của hãng Focal cũng phù hợp với thể loại nhạc bác đang nghe.
Bác tham khảo thông tin khuyến mãi .
Nếu bác vẫn muốn nghe âm thanh của JBL bác tham khảo bộ 3 way của JBL P6563C

và amply đánh loa JBL GTO1004

Hạng B2
23/4/11
258
1.321
93
Thanks bác thanhbinhautoSG, em đang nghiên cứu mấy option của bác

Hạng B2
23/4/11
258
1.321
93
Em lượn lờ trên mạng mấy bữa nay cũng được một bộ này, các bác xem có ráp được chung với nhau không ạh
1. CD Receiver:Clarion CX501 Double-DIN CD/Bluetooth/USB Receiver (tầm 200US/em)

Theo giới thiệu trên Amazon thì em này hoạt động tốt với Android (Nexus 7) qua bluetooth , và đặt biệt là ngoài chức năng nghe nhạc ít bị mất tín hiệu (qua bluetooth, Aux in) còn "hands-free phone operation", cái này em nghĩ rất quan trọng vì lái xe an toàn hơn và ít bị xxx hỏi thăm hơn.
Chi có cái em băn khoăn là không biết nó có gắn được với Ford Escape 2013 (Việt Nam) của em không? có cần mặt dưỡng không ạ?

2. Pioneer Gm-D8400M Mono Amplifier With 1200-Watt Max PowerChơi 2 em amply này , 1 cái cho speakers, 1 cái cho sub(tầm 200US/em)

3. JBL GTO608C 6.5-Inch 2-Way Component System - Harman Kardon
Chơi 4 em loa JBL 6.5 inch (tầm 65US/em)

4. JBL GTO18T 1-Inch My-Ti Edge-Driven Tweeter
Chơi 2 em loa tweeter này (tầm 60US/em)
Chỉ có một thắc mắc là có cần thiết thêm em xử lý tín hiệu Audison Bitone processor - Audison không? có hiệu quả nhiều với hệ thống không?

Sơ bộ mấy món trên và công thợ lắp ráp em dự tính nằm trong khoản 2k-2.5k đề ra. Tuy nhiên, thực sự là chưa có trải nghiệm với mấy món này nên không biết ra thực tế nó như thế nào :((, mấy bác cho ý kiến với.
Tham khảo:

Chi Hội Phó MFC
22/7/08
9.559
3.083
113
0908888191
www.amthanhxehoi.com
Zin size loa của Escape là 6"x8" như thế này
Độ dàn âm thanh cho Ford Escape

Nếu bác mua GTO608C thì mua luôn GTO609C như thế này đi , cũng là Escape gắn 609C
Độ dàn âm thanh cho Ford Escape

Theo em với cấu hình trên thì khỏi chơi BitOne ah

Hạng B2
23/4/11
258
1.321
93
Tình hình là chờ đồ về hơi lâu nên bi giờ mới report với các bác như sau:
1. Nguồn phát:- Em chơi Nexus 7 3G và từ mobile phone: cả 2 hỗ trợ bluetooth & 3G
2. Receiver: So far so good- Đã thay đầu CD Zin theo xe bằng Clarion CX501. Lúc em cho gỡ đầu CD ra thì cậu thợ cứ tiếc mãi, kêu "xe anh mới mua mả gỡ ra chi cho uổng?". Tuy nhiên, sau khi gắn xong thì cậu thợ phải công nhận là quyết định của em đúng đắn.
Hiện tại em rất hài lòng với em Clarion CX501 này với các điểm sau:+ Kết nối tốt với nguồn phát, mất khoản 5 phút đọc manual là có thể pairing các thiết bị nguồn với receiver này--> kết hợp với NCT, Zing MP3, Youtube ... trên nguồn phát, em thấy mình đúng là... "lên mây" (cloud), đi xa thích nghe cái gì thì nghe, xem cái gì thì xem.
+ Bluetooth Telephone: khi điện thoại gọi đến thì e chỉ cần ấn là nói chuyện rõ ràng thông qua mic trên receiver. Việc hiện tên người gọi đến trên display của Clarion CX501 cũng hoạt động tốt. Đây là điểm bà xã em hài lòng nhất vì thấy em đi xe hay cầm phone nói chuyện, rất kém an toàn. Tuy nhiên, mỗi khi lên xe phải bật chức năng bluetooth, tắt wifi, on 3G, mở Zing MP3... làm em thấy hơi bất tiện. Do đó, đang kiếm mấy cái tag NFC, để mỗi khi lên xe thì quẹt con Android phone vào đó cho cuộc sống đơn giản hơn :)
+ Chất lượng âm thanh: gắn em Clarion này vào chất lượng âm thanh cải thiện rõ rệt dù vẫn là các speaker theo xe, không biết gắn các loa JBL vào có cải tiến gì nhiều không nên em cũng hoãn kế hoạch thay loa JBL vào, để xem xét sau vì đã hài lòng với âm thanh hiện tại.
+ Hình ảnh: Clarion hiện hiệu ứng đổi màu rất tốt và điệu đàng. Đọc sơ sơ manual thì thấy còn có thể set hiệu ứng màu có thể thay đổi theo nguồn âm nữa. Khi nào rảnh thì check thử xem thế nào.

Em gửi link Youtube cho các bác coi chơi,

http :// youtu.be / zUpDY6bBmbE
PS: chỉ tiết là cái mặt dưỡng Escape khó mua quá nên hiện là e để trần cái Clarion luôn :(