Tập Lái
31/1/11
22
2
0
54
xecatang nói:
Tiện đây các bác cho em hỏi với. Xe em vios sáng đèn "check engine", sau khi quét và xóa lỗi( lỗi cảm biến oxi) thì bác thợ bảo đang cài ở chế độ "âm kiểm soát" chạy khoảng 5,6 tháng ghé lại quét. Từ đây thì khi bật chìa khóa đến nấc cuối ( chưa đề máy) thì đèn "check engine" không sáng nữa. Giờ em muốn cài đặt lại như ban đầu thì có được không? Còn nếu cứ để thế thì khi máy có lỗi gì thì đèn "check engine", đèn mức dầu máy có báo sáng không? Mong các bác giúp giùm.
- "âm kiểm soát" từ này không có trong list của từ điển kỹ thuật .
-Nếu cảm biến OXy bị lỗi, bác phải thay thế nó hoặc vệ sinh, sửa chữa hết lỗi - lúc đó dùng máy Scan mới xoá được hết lỗi lưu trong ECU - và đèn Check mới không sáng khi xe đang nỏ máy .
- Xe Vios của bác nó báo nỗi cảm biến Oxy , bác nên kiểm tra nó, hoặc dây, mạch điện điều khiển liên quan đến cảm biến này, có thể do muộn bẩn bám vào - vệ sinh là hết . Nếu CB Oxy thực sự bị hỏng bạn nên thay thế nó bằng một cái mới (kiểm tra CB cái này rất đơn giản, chính xác) , nó như là Tai, Mắt để báo cho ECU biết đến lượng nhiên liệu thừa hay thiếu khi xe hoạt động . Nếu không có nó, xe sẽ tiêu thụ nhiều nhiên liệu hơn bình thường .
- Hiện tại thợ họ đang ngắt dây điện cấp nguồn cho đèn Check, vì vậy bác không thấy nó sáng (chỉ để lừa mắt mình) . Như vậy bây giờ tất cả các lỗi này và lỗi khác mà xe bị mắc, sẽ không nhìn thấy được đèn Check cảnh báo sáng , mặc dùng lỗi đó đang tồn tại trên xe và mã lỗi đang lưu trong bộ nhớ ECU . Đây là cách sửa rất nguy hiểm của thợ vì nếu xe bị một vài lỗi động cơ nghiêm trọng nào đó, nhưng ta không biết kịp thời kiểm tra, vẫn cho xe hoạt động - quá nguy hiểm .
Vài lời khuyên chuẩn Kỹ thuật gửi tới bác !

Last edited by a moderator:
Tập Lái
12/5/11
18
0
0
44
Đó là cục chẩn đoán lổi, kết nối giữa máy tính với xe. Nó mắc quá mà sao dễ hư thế không biết.

Hạng B2
30/1/10
130
0
0
1 bộ obdII kế nối với máy tính có thể check được cả airbad+abs khoảng bao nhiu các bác nhỉ?

Last edited by a moderator: