Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
20/6/07
286
1.544
93
Kelvin Le nói:
cái này hay nhưng hơi khó..đụng chạm tới tiền bạc và tài sản không khéo xích mích không nhìn mặt nhau luôn..
Vốn thì em cũng đang khát khô cổ đây..bác nào có tiền nhàn rỗi và muốn lấy đỡ chiếc Morning 2011 của em đi đỡ chừng 2 tháng không ? em xin 100 triệu với ls rẻ rẻ cho em nhờ..
Để em đi bác

Hạng D
30/5/12
2.632
5.817
113
Em ơi Sài Gòn phố
Em có thằng bạn cùng lớp ra mở riêng làm in ấn, thấy bên em có tiền nhàn rỗi nên hỏi vay lãi suất cao.

Em thì cũng muốn giúp nó nên yêu cầu thế chấp giấy phép kinh doanh, hợp đồng in ấn trị giá 150tr, cà vẹt xe máy ( xe wave cùi) để cho vay 50 củ, lãi suất 2,5% tháng trong vòng 2 tháng. 2 tháng đầu nó trả rất ok, tháng thứ ba thậm chí trả cả gốc.

Sau đó nó xin vay tiếp 70 chai, do có uy tín ban đầu nên em chủ quan không xem hợp đồng nó làm được mà chỉ lấy giấy đăng kí kinh doanh và cà vẹt xe máy. Tháng đầu cũng trả lãi ok, đến lúc trả lãi nó xin lại cà vẹt xe vì xe bị tai nạn nên công an hỏi cà vẹt xe, em không kiểm chứng. Tuần sau nó hỏi mượn lấy giấy đăng kí kinh doanh để bổ sung thêm ngàng nghề mới, em cũng thoải mái do có thời gian đầu tin tưởng.

Và sau đó là chuỗi ngày tồi tệ của nó, đến nay đã hơn 2 năm ( trong khi thời hạn vay 2 tháng) mà nó chỉ trả cầm chừng . Đừng nói lãi, gốc nó cũng không trả nổi.

Đến nay hơn 2 năm mà số tiền vẫn còn hơn phân nửa, đó là em không tính lãi mà chỉ yêu cầu nó trả gốc, mỗi tháng trả vài ba triệu tiền gốc, mà hò như hò đò, đến canh me công ty nó, nhà nó chầu chực mãi mới lấy được 1 hoặc 2 tr, tiền điện thoại, tiền công đi lại của mình còn quá tiền lấy được, nhưng vẫn phải lấy, vì đó là tiền của mình.

Đó là bạn bè học cùng phổ thông.

Còn 1 kèo khác em cho vay nhiều ( hơn 500 củ) cũng là tín chấp, nhưng là chỗ quen biết gia đình, với lại bác này có tài sản rất lớn, lại là tiến sĩ khoa học và tổng biên tập 1 tờ báo uy tín nên sĩ diện cũng rất lớn, lãi suất 2% tháng, đến nay cũng gần 3 năm, lãi trả gần đầy đủ nhưng đợt này làm ăn khó khăn, bị đối tác quỵt tiền nên lãi bác ấy cũng nợ 3 tháng rồi, em cũng ghê ghê.
May mắn thay vợ bác ấy cũng đang cần số tiền lớn nên bác ấy quyết định bán nhà vila mặt tiền ở sân bay trị giá gần 50 tỉ nên mấy cái lãi vay cỏn con này bác ấy giải quyết tốt. Chắc cuối tháng sau là em sẽ được giải quyết hết.

Giờ đây em nghe vay mượn là vãi linh hồn.

Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
High Risk, High Return mà bác. Còn nếu không có rủi ro thì đâu ai mang tiền bỏ bank, cho vay ngoài sướng hơn.
Nếu cho vay ngoài, nên chia số tiền ra nhiều cho, tránh rủi ro thấp nhất có thể.

2F1 confirmed
Hạng B2
19/2/13
395
3.568
93
Bác bullkeo kể thầy cũng buồn. E cũng từng mất thằng bạn thân vì cho mượn tiền rồi ko trả.....

Trước đây e hay cho người quen hoặc bà con thân thiết mượn (ko phải vay) rồi đến hạn cam kết trả tiền thì ko thấy trả gì hết, e lịch sự (và cũng ko thích nhắc vì người mượn phải tự biết chứ) nên cũng chẳng thèm nhắc nhở đòi. Bây giờ chỉ tự hứa với mình là ko bao giờ cho ai mượn tiền nữa, nếu giúp được thì cho luôn chứ ko cho mượn mất công đòi ko được, có khi lại mất lòng, mất luôn bạn bè bà con thì ko hay.

Tập Lái
8/8/13
15
0
0
Hàng đổi Hàng này đang thịnh thời khó khăn đây.

Em có căn hộ Q8, 99m2 muốn đổi qua căn hộ nhỏ Q7 khoảng 60-70m2.
Có bác nào từ trên trời rớt xuống khớp deal với em không ;)

2F1 confirmed
Hạng B2
19/2/13
395
3.568
93
E có căn nhà hẻm 10m, P5, gò vấp, hẻm thẳng. Cách MT Phan Văn Trị 50m. Giá khoảng 3,3 tỷ. Nhà còn mới, 1 trệt, 2 lầu
Muốn đổi nhà nát hoặc nhà cấp 4 ở MT hoặc trong hẻm lớn giống vậy để e xây mới apartment cho thuê. Nhà e đang ở còn mới, nếu đập đi xd lại uổng quá nên muốn đổi ah.

Bác nào có đổi thì báo e ah, ở quận nào cũng đc miễn sao cách TTTP khoảng 9km trở lại là ok.

Hạng D
26/1/11
1.172
1.223
113
con em nó vay tiền em mua sửa của nó, em còn bắt thế chấp cái thẻ học sinh mẫu giáo của nó nữa kà... :D

Cứ qua ngân hàng là đảm bảo ko mất bạn bè, người thân gia đình

Hạng B2
11/3/13
146
2
16
Thớt này rất hay về ý tưởng,nhưng thời buổi khó khăn này, chử Tín rất quan trọng xưa nay củng bị rẻ rúng vì hoàn cảnh,mà sống trong 01 xả hội tôn trọng chử Tín,nếu 01 người mất chử Tín,sẻ làm dây chuyền uy tín sụp đổ theo kiểu Domino,anh không trả tôi lấy gì tôi trả người ta?
Trên OS của chúng ta,theo mình cái quan trọng vẩn là uy tín,ae trên diển đàn có cái may mắn là quen biết nhau qua thời gian sinh hoạt nên mình thấy việc này khả thi,cái còn lại là deal có hợp với nhau không,nếu có văn phòng mà chủ xị là người có đầu óc tư duy tốt sắp xếp các deal cho phù hợp và để các bên gặp nhau bàn bạc thì chắc là được,đương nhiên chủ xị sẻ nhận thù lao hợp lý...còn ae nào tào lao sẻ bị đăng đàn ném đá hoặc xoá tên luôn và như vậy OS ngày càng thêm uy tín...

Status
Không mở trả lời sau này.