Status
Không mở trả lời sau này.
4P confirmed
Hạng D
19/3/11
1.445
12
38
Sài Gòn
www.bannhavang.com
vậy là cc ở HN sẽ rớt giá ầm ầm roài, em sẽ về HN mua sẳn 1 căn, đợi sau này hết động đất em bán lại được bác nhỉ . hehe:D
onlinecafe nói:
Thế này thì c/c cao cấp thấp cấp gì cũng rớt giá hết

SG không bị gì, he he, dân HN chuẩn bị đổ về SG mua chung cư roài :D

Hạng D
6/3/08
3.923
7.881
113
Sàigòn
Động đất Myanmar: riêng Myanmar đã có 25 người chết, 5 tu viện & 35 tòa nhà đổ sập. (bbc.com)

Hạng B1
13/1/11
54
0
6
47
koonjang nói:
Thằng Haiti có cái chung cư nào đâu mà chết cả trăm ngàn người, Tokyo thì toàn chung cư, building mà có chết ai đâu

Haizaa... VN có đỡ hơn Haiti một tý nhưng lại nhiều chung cư hơn và nghèo hơn Japan rất nhiều nên nếu bị như Haiti thì sẽ đi theo ông bà vải còn nhiều hơn Haiti nữa.

Hạng B2
26/6/08
202
79
28
có bác nào rành về kết cấu trả lời giúp câu hỏi này được không ạ:
Giữa nhà chung cư cao tầng được tính toán kỷ lưỡng về mặt kết cấu và một căn nhà phố mà kết cấu được làm theo kinh nghiệm của nhà thầu (hay là cách vẽ theo kinh nghiệm của kỹ sư, chẳng cần chạy khung gì cả) thì cái nào an toàn hơn khi xảy ra động đất vậy các bác?

Hạng D
17/12/07
3.202
63
48
gaphit nói:
Giữa nhà chung cư cao tầng được tính toán kỷ lưỡng về mặt kết cấu và một căn nhà phố mà kết cấu được làm theo kinh nghiệm của nhà thầu (hay là cách vẽ theo kinh nghiệm của kỹ sư, chẳng cần chạy khung gì cả) thì cái nào an toàn hơn khi xảy ra động đất vậy các bác?
- Theo em thì khi động đất ở cường độ cao như ở Nhật vừa rồi chẳng hạn thì cái nào cũng die hết thôi anh ah. Chịu gì nổi bà má thiên nhiên :(

Hạng F
9/8/09
6.395
68.531
113
TFC
xaydungquocgia.com
gaphit nói:

Nếu < 8 độ richter thì ok. Mà tiêu chuẩn tính toán thì cũng chỉ có thế. Nếu giống JP thì cỡ nào cũng teo cả.
Về nguyên tắc, khi bác thiết kế chống động đất, có 1 số yêu cầu về gia công thép mà nếu ko đọc qua, hoặc các nhà thầu tay ngang thì đều chịu phép, ko chịu nổi đâu bác ạ. Như neo thép dài gấp 1,5 lần bình thường, đai dày hơn và bố trí thép cũng khác chút xíu ạ.
Nhà phố làm theo kinh nghiệm thì chắc chắn không thỏa mãn các yêu cầu này rồi. Nhưng bù lại, thấp tầng thì rủi ro cũng ít hơn.
Hy vọng cường độ động đất ở Vn theo như mấy bác nhà mình tuyên bố, ko thì mệt đấy.

Hạng B2
28/12/09
471
2.584
93
Tp Hồ Chí Minh
Ở VN thì tính toán là chuyện của ông tính toán còn thi công là chuyện của ông thi công.
Thi công theo tính toán hay không lại là một chuyện khác.
Em đã đi chọn nhà thầu cùng với đám Nhật bản rồi, tới nhiều công trình thấy mà hãi luôn (mà đây là các nhà thầu nằm trong short list rồi đấy), hỏi thử công nhân xem ai kiểm tra, ai giám sát thì không biết. Công nhân thì chỉ một đằng vâng vân dạ dạ nhưng rồi lại làm theo ý mình. Có mok-up mà làm cũng không theo luôn. Trong Nam thì đỡ hơn ngoài Bắc.
Em không phải dân XD nhưng khi chứng kiến khoan lấy mẫu cái sàn thì bê tông mỏng dính hãi luôn.
Điện nước thì đi không chỗ nào giống chỗ nào không có lớp lang gì cả, bản vẽ thì chỉ có sau khi thi công xong ...
Tất nhiên không phải công trình nào cũng vậy nhưng nhiều công trình lắm nhất là công trình không có yếu tố nước ngoài.

Qua đó em hãi CC luôn.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.