Hạng B2
22/6/06
336
1
0
RE: Đồng hồ nhiệt độ Siena xuống thấp quá... Please help!!!

Trích đoạn: fiatsaigon

Thưa các "chiên da" vầ Hội Đồng Fiat,

Xe em, Siena ELX, chạy được gần 12K. Từ khi lấy xe về đến giờ toàn trùm mền và chạy xa. Chưa bao giờ đồng hồ nhiệt độ vượt 1/4 (khi có mở máy lạnh); và chưa bao giờ vượt 1/2 khi không máy lạnh. Biết rằng các xe khác, thông thường ở mức 1/2 là đứng yên đấy.

Gần đây, hàng ngày chạy đi làm trong nội thành SG, tui thấy đồng hồ nhiệt độ dừng ở mức 1/6... Vậy thì bị (hay được) làm sao vậy các Bác! Cảm ơn các Bác trước nhe!

Bác Fiatsaigon, con 1.6 nhà em cũng đnag bị cái bịnh đúng như xe nhà bác cách nay gần năm rưỡi.
Cuối cùng bác giải quyết thế nào bác mách em với [8|]

Tập Lái
13/4/06
17
0
0

Chào các bác, em SIENA HLX của tôi cũng bị y chang như thế, lúc 1/2, lúc 1/4, lúc 1/6 ... tóm lại là không ổn định. Khi mở nắp capô tôi thất máy cũng mát, không bị nóng. Tôi nghĩ không cần phải xử lý vì ... (không hiểu về loại xe hiện đại).

Lại một bệnh nữa, cũng đã có nhiều người bị: Hôm 2/9 vừa rồi, trời nắng nóng, tôi để xe ngoài trời, sau đó đi khoảng 50 km thì xe bị khựng lại và không đi tiếp được. May mà đã đọc bài của ai đó trước nên bình tĩnh ngồi uống nước 1 giờ và cho xe chạy tiếp bình thường. Gọi cho thợ FIAT xác định đúng bệnh Bơm xăng. Bác thợ khuyên nên thay Bơm xăng kẻo có ngày ngủ đường thật. Mong các bác cho lời khuyên (vì em Bơm xăng cũng đáng tiền lắm, nơi thì 3 tr. rưỡi, nơi thì 2 triệu)

Hạng D
9/1/06
2.596
11.559
113
HCM

Theo em biết, xe Fiat chỉ sử dụng 1 quạt có 2 hay 3 tốc độ gì đó.

Nếu không mở máy lạnh thì lúc đầu quạt sẽ không chạy, khi nhiệt độ nước lên đến 96 độ , lúc đó kim đồng hồ sẽ chỉ 1/2 hay trên 1 chút của bảng đồng hồ báo nhiệt. Lúc đó rơ le nhiệt độ nước ( cục rơ le to bằng đầu chân cái, gắn phía dưới két nước) sẽ đóng mạch , kích cho quạt quay ở tốc độ 1 . Quạt sẽ quay khỏang 1 phút thì dừng, vì lúc đó nhiệt độ nước đã hạ < 96 độ. Rơ le chỉ định nhiệt độ như vậy là do hãng Fiat chế như vậy, không thay đổi được. Và quy trình quay quạt làm mát sẽ tiếp tục lặp lại.

Khi mở máy lạnh, thì Quạt lúc này sẽ được điều khiển bởi áp lực gas máy lạnh, thông qua Rơ le điện . Khi Gas máy lạnh đủ lớn ( hình như khỏang 200 trên đồng hồ sạt gas của thợ máy lạnh) chắc khỏang 30s sau khi mở máy lạnh, thì Quạt sẽ bắt đầu quay từ tốc độ 1 chuyển sang 2 & 3 ( tùy theo quạt được thiết kế bao nhiêu tốc độ). Lúc này, tốc độ quạt quay rất mạnh ( nên phát ra tiếng hú rất FIAT:D:D:D) . Do vậy, nhiệt độ nước làm mát được giảm rất nhiều, có thể lúc xuống thấp nhất là 1/6 như bác nói ( miễn là nó đừng có trở về số 0 là được rồi :D) .

Sau 1 thời gian máy lạnh hoạt động thì nhiệt độ trong khoang xe đủ lạnh theo mong muốn, nên Block lạnh tự ngắt , làm cho áp lực Gas giảm -> quạt ngừng quay -> nước làm mát sẽ nóng. Do vậy tại sao bác thấy kim đồng hồ lúc xuống lúc lên không ổn định. Nhưng chắc chắn là nó sẽ <= 1/2 trên bảng đồng hồ báo nhiệt.

Như vậy , bác sẽ dễ dàng hình dung là Quạt điện làm mát nước giải nhiệt động cơ sẽ được điều khiển bởi 2 yếu tố ( không cùng lúc ) : Rơ le nhiệt độ nước ( khi không mở máy lạnh ) & áp lực Gas ( khi mở máy lạnh ).

Do đó, bác không phải lo lắng khi kim báo nhiệt xe mình chỉ từ 1/6 -> 1/2 . Nếu kim này chỉ 2/3 trở lên là có vấn đề rồi đó ( có thể hư Rơ le nhiệt độ nước, Xe bị thổi Gioăng Cullas, Quạt hỏng tốc độ...) , thì nhanh chóng vào Hãng để kiểm tra ngay.

Vài dòng theo kinh nghiệm thực tế của em, nếu có thông tin nào hay , nhờ các bác hướng dẫn.

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Xe em lúc nào cũng ở mức 1/2, chưa bao giờ quá hết.

Buổi sáng chỉ cần bật máy chừng 5 phút là kim chỉ gần 1/2 liền, sau đó cứ thế hoài.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Do đó, bác không phải lo lắng khi kim báo nhiệt xe mình chỉ từ 1/6 -> 1/2
Lo chớ sao hông hả bác? Nó trồi sụt kém ổn định như vậy là không hay đâu....!
Đã có 1 Topic về nhiệt độ máy của Fiat rồi đó, các bác tìm lại trong E_gara nhé, có 1 bác cũng bị "mát máy" quá và đã phải thay van điều nhiệt. Kết quả là rất OK !:)

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Chiếc senia nhà em đồng hồ nhiệt độ luôn chỉ ổn định ở mức dưới 1/2 1 tí, không hề thấy nó nhảy lung tung (1/5, 1/6, 1/2) đâu các bác ![8|]