• Total voters
    143
Hạng B2
4/8/09
109
0
16
Cụ tuanle cứ đi cãi nhau mãi thế . 1 người 1 ý thôi thích gì thì làm cái đó . Em thích làm thượng đế ---> Ford . Bác nào thích chạy chọt năn nỉ ---> Toy . Cứ thế mà làm thôi .
Bác nào nói Ford hay hỏng vặt còn Vios không hỏng vặt thì em lý giải là vì Ford trang thiết bị nhiều hơn ---> hay hỏng vặt còn vios không hay hỏng vặt là vì em nó chả có gì mà để hỏng các bác ợ . Còn bác nào nói máy Ford dễ hỏng thì làm ơn post lên chứng minh cho em thấy nhé . Em cũng có nhiều người quen đang chạy và đã chạy Focus đời cũ em chả thấy ai nói máy Ford hay hỏng đấy .
Em mua cái xe thấy hợp mắt em , máy móc ngon lành ---> vậy là em chiến thôi . Khuyết điểm tất nhiên là có dưng mà em cảm thấy chấp nhận được không đến nỗi nào thì em cứ thế mà chơi thôi .

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona
E thì thấy thương những người đi FO, dạo 1 vòng SGòn, bị TOy hất hủi, Hondá ứ thèm, nhìn mặt bắt hình dong, cuối ngày quay về với FO và hạ bút ký hợp đồng, e thật sự thương họ và nói với FO là làm cái gì đó để họ gắn bó với mình chứ đừng vì lợi nhuận hay lợi ích cá nhân rồi 1 ngày nào đó khách hàng nhận ra và chỉ thở dài và phán 1 câu : CÁ MÈ 1 LỨA thì muộn rồi.

Hạng B2
4/8/09
109
0
16
Em công nhận Ford chơi đẹp . Nói thật vụ này các bác đừng cô lập em nhé , mới đầu em định lấy con 1.8 AT dưng mà phải sang năm mới có lúc đó túng quá có gạ gẫm sale để " đăng ký sau mà lấy xe trước " dưng mà sale nhất định không đồng ý các bác ợ . Phải mà gặp sale Toy là xong rùi có bác bị nẫng mất vợ 2 .
. Rút cuộc hết cách em lấy luôn con máy dầu .

Hạng B1
17/7/09
95
0
0
44
tuanle nói:
chắc các bác hiểu sai, em thật lòng muốn biết FS có nhược điểm thế nào so với Vios, vì mình trong cuộc sợ nó thiếu khách quan, nếu tường tận các nhược điểm của nó, sao các bác không chia sẻ nhỉ, để Ford còn cải tiến mà phục vụ mình tốt hơn, chứ cứ quăng 1 câu rồi bỏ đó thì chả biết nó xấu tốt thế nào,

em thì biết FS có những yếu điểm thế nào rồi, và cũng POST hết ở các topic khác rồi, nhưng bảo là những cái yếu điểm đó khiến mình chọn Vios thì có vẻ chưa thuyết phục, em muốn nghe tường tận hơn

còn việc phải sửa vặt và chi phí, em có thể trình HD sửa chữa 5 năm qua của 1 chiếc xe có tai có tiếng của Ford là Mondeo cho các bác xem, bác nào nói hay hỏng + chí phí cao, em cũng muốn bác í POST toàn bộ HD sửa chữa lên đây! hoặc mượn mấy "đại gia" đã tư vấn cũng đc, lấy 2 chữ "đại gia" làm điểm nhấn cho hay hỏng vặt + chi phí cao e khó thuyết phục hơn là vài tờ giấy lộn có in chi phí thay Part + công sửa chữa ở một DL Ford nào đó, các bác thấy thế nào?

1-Bác lụm đâu ra 2 từ "đại gia" thế??? Em nghĩ đại gia họ ko đi Vios G cùi như em hay đi Ford Focus danh giá của Fo đâu ạh. Chỉ có 1 số ít người thích cảm giác được cầm lái, đa phần họ có tài xế riêng bác ợ. Thậm chí họ cũng chưa chắc đã tham gia diễn đàn để tranh luận những chiện như vầy, tỷ như đang đi SH hay Piagio mà tranh luận xe đạp của Nhật hay xe đạp của Mỹ (em ví dụ Mỹ có sx xe đạp bác nhé) tốt. Bác tự si nghĩ ra thì emko care, hay mún lấy từ "đại gia" để hù em thì chết, em sợ quá.
2-Nghe bác dạy em thấy chí phải, thui thì em về em bán con Vios G cùi của em để mua Ford Focus danh giá của hãng taxi Future đang bán đổ bán tháo để chạy cho nó "pro" bác nhẩy. Sở dĩ em bán con Vios vì nó ko bằng Ford Focus ở những điểm sau:
-Các bác chạy xe Ford nhiều năm còn có hóa đơn sửa chữa để lưu cùi, còn chạy Toy ko có gì để lưu---->buồn quá.
-Các bác nói xe Ford Focus được trang bị "nhiều" hơn Vios nên hay hỏng vặt ---> lại 1 cái hơn (Mong các bác vào trang Toy tìm hiểu thông số của Vios G cùi coi nó có kém Ford Focus danh giá cái gì ko ạ, chỉ mỗi tội máy em nó nhỏ hơn thui).
3-Em ko biết và cũng ko quan tâm bác làm gì cho Ford, nếu có cãi nhau chí choé, bác có giành phần thắng với thương hiệu Focus danh giá của bác thì cũng chẳng ảnh hưởng gì tới quyền lợi người tiêu dùng như em và bác. Ở VN, ko có nhiều lựa chọn cho việc mua xe bác ợ. Số tiền mua con Vios hay Focus bằng mua 1 cái xe khá ở Mỹ rùi, thôi thì chịu khó đóng thuế để mua tàu ngầm chống khựa cũng được. Nhưng mọi chuyện nó ko chỉ nằm lại ở đó. Các bác đi Ford thì tự hào chỉ mình Ford là "chơi được" còn mấy chú khác "chơi hổng vô" vì số lượng xe Ford bán ra còn "hạn chế" nên sự cố chưa xảy ra nhiều, có thể mọi thứ còn "trong tầm kiểm soát", nhưng nếu nhu cầu xe hơi tăng lên trong tương lai, số luợng xe bán ra của các hãng nhiều lên (trong đó có Ford), cạnh tranh mạnh hơn thì chất lượng chưa chắc lúc nào cũng tốt.
Thực tế mà nói, lúc đầu khi Ford sang VN, mẫu mã quá kém, chất lượng dịch vụ bèo nhèo, bán hàng theo kiểu của Mỹ (na ná GM: ta thiết kế theo ý ta, ai thích thì cứ nhào vô mua, ai chạy xe ta thì là "pro", là đẳng cấp, cần wái gì phải quan tâm chúng nghĩ gì). Mãi gần đây khi suýt chết Fo mới nghĩ ra cái điều mà người Nhật nghĩ ra hàng mấy thập ký trước: phải chiều khách thui.
Em mua xe thì cũng như mọi người, trong cái đám "nổi lềnh bềnh" thì chọn cái nào nổi cao nhất chụp lấy. Em chụp Toy, thế thôi. Có chê trong diễn đàn thì cũng huề tiền chứ có làm gì nhau đâu bác nhẩy?

Vài dòng cho bác, còn bác có bực mình thì cứ thấy con Vios G cùi màu xanh nào đi ngoài đường có logo OS bác cứ ủi nó cho em [>:p]
, nhưng Vios G xanh dạo này chạy hơi nhiều, bác ủi nhầm nó xử lý bác đấy nhé
.

Hạng B2
20/11/07
110
2
0
53
www.dtsmobile.com.vn
Lâu lâu cho em ý kiến, ý cò một tý. Việc mua xe ở xứ ta có rất nhiều quan điểm cho nên tuy thị trường ko lớn như ở xứ người nhưng chia ra rất nhiều phân khúc. Do đó chuyện tranh luận nảy lửa giữa các phân khúc do quan điểm mua xe khác nhau đã diễn ra trên các 4rum nhiều năm nay và kết cục là … chẳng đi đến đâu cả. Em ví dụ vài quan điểm như sau :
- Mua xe là 1 tài sản lớn của GĐ, do vậy quan tâm nhiều đến việc mất giá, xăng dầu .v.v.v
- Mua xe để chơi xe, cảm nhận lái, an toàn khi sử dụng xe, để đánh đu với bạn bè…
- Mua xe để có bộ mặt đi làm ăn
- Mua xe để phục vụ gia đình, phương tiện đi lại đơn thuần, tiêu hao một khoản phí chấp nhận được ( ví dụ: khấu hao, mất giá, xăng dầu, bảo dưỡng, bảo hiểm v.v.v. 1 năm ~ 10-15% thu nhập như cách em chọn)
- V.v.v.
Do vậy chuyện thành bại của 1 dòng xe đều do người làm KD xe tính toán, ai tính hay thì thành công, ai tính dở thì thất bại chứ chẳng phải do cái xe đó tốt hay xấu, rẻ hay mắc, an toàn, đẹp hay ko v.v.v.
Còn với các tín đồ xe bốn bánh, theo em để sắm cho mình 1 hay nhiều “con nghiện” ưng ý thì tốt nhất nên tự xác định cho mình các tiêu chí cơ bản riêng và bất di bất dịch. Chứ cứ nghe chỗ này, chỗ kia mỗi thứ 1 ít và đổi ý lung tung thì sẽ rất bất hạnh, vì khi mua rồi lại sẽ ko vừa lòng ở 1 vài điểm nào đó, hoặc nghe vài cái bình loạn tự nhiên thấy đau lòng.
Với việc đánh giá FC có thành công hay không thì em bỏ 1 phiếu là thành công, lý do rất đơn giản là “không chiến tự nhiên thắng” vì thời điểm hiện nay sedan tầm 18-40K$ lắp ráp trong nước hầu như cháy chợ.
@bác Petrol: con FC 1.8AT em muốn mua cho bà Phường trong năm 2009 lắm nhưng ko thể được.
@bác tuanle: kiến thức về mondeo và 4 nói chung của bác em quá nể
@Toy, honda fan : Ford có phá sản thì vẫn có thị phần riêng ở VN (có em nữa:))

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona
PLain@ e thấy bác hay vào Box Fo ném lựu đạn lắm. Nếu bác có giúp gì cho anh em đi Fo sáng con mắt ra để chọn đúng con xe mình cần hay tẩy chay Fo mua hiệu khác thì phân tích cho nó kỹ....và hợp lý, hơn nữa là thể hiện sự hiểu biết về ô tô của mình....địệp khúc : Em nghe nói, Bà chị e đang dùng, Ông anh em mới bảo, mấy đại gia mới mách em biết bla bla bla.....nghe nó không hay.

Việc xe Focus "bán tháo bán đổ" như bác nói là do cái Doanh nghiệp đó làm ăn kém hiệu quả - chứ con Focus nó không có tội gì nhé bác. Cũng may cho bác là nó không dùng xe VIOS làm TAXI ấy....nếu không chắc giá khởi điểm lúc bán tháo là 10K /1 xe

Còn việc bác khen VIOS, thì chả có gì lạ vì bác đang dùng nó: "Con ai nấy khen" chuyện bình thường. bác cứ khen, nhưng vào box TOY mà khen, vào Box Fo khen không bị ném đá hội nghị mới lạ.

p/s: bác không cần gõ chữ to trong 4 rum

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn
Cái vụ taxi Fu bán Focus thì tui không biết như thế nào. Tuy nhiên ngay từ đầu tui nói là hãng này sẽ ế vì ai lại chọn màu đen làm taxi (trừ khi lấy Camry làm VIP như Mai linh, mà là phải Camry hay tương đương). Tui chứng kiến chị kia và anh bồ Hàn Quốc gọi taxi, một anh Future trờ tới, anh Hàn quốc dợm bước lên xe nhưng chị kia cản lại nói : Sao giống taxi dù quá??? Bác tài nói : Xe công ty đàng hòang mà chị. Công ty sao đen thui vậy??? Chị ta buông một câu phũ phàng. Bác tài lắc đầy chạy luôn.

Hạng F
8/8/06
6.456
20.863
113
40
Plain nói:
tuanle nói:
chắc các bác hiểu sai, em thật lòng muốn biết FS có nhược điểm thế nào so với Vios, vì mình trong cuộc sợ nó thiếu khách quan, nếu tường tận các nhược điểm của nó, sao các bác không chia sẻ nhỉ, để Ford còn cải tiến mà phục vụ mình tốt hơn, chứ cứ quăng 1 câu rồi bỏ đó thì chả biết nó xấu tốt thế nào,

em thì biết FS có những yếu điểm thế nào rồi, và cũng POST hết ở các topic khác rồi, nhưng bảo là những cái yếu điểm đó khiến mình chọn Vios thì có vẻ chưa thuyết phục, em muốn nghe tường tận hơn

còn việc phải sửa vặt và chi phí, em có thể trình HD sửa chữa 5 năm qua của 1 chiếc xe có tai có tiếng của Ford là Mondeo cho các bác xem, bác nào nói hay hỏng + chí phí cao, em cũng muốn bác í POST toàn bộ HD sửa chữa lên đây! hoặc mượn mấy "đại gia" đã tư vấn cũng đc, lấy 2 chữ "đại gia" làm điểm nhấn cho hay hỏng vặt + chi phí cao e khó thuyết phục hơn là vài tờ giấy lộn có in chi phí thay Part + công sửa chữa ở một DL Ford nào đó, các bác thấy thế nào?

1-Bác lụm đâu ra 2 từ "đại gia" thế??? Em nghĩ đại gia họ ko đi Vios G cùi như em hay đi Ford Focus danh giá của Fo đâu ạh. Chỉ có 1 số ít người thích cảm giác được cầm lái, đa phần họ có tài xế riêng bác ợ. Thậm chí họ cũng chưa chắc đã tham gia diễn đàn để tranh luận những chiện như vầy, tỷ như đang đi SH hay Piagio mà tranh luận xe đạp của Nhật hay xe đạp của Mỹ (em ví dụ Mỹ có sx xe đạp bác nhé) tốt. Bác tự si nghĩ ra thì emko care, hay mún lấy từ "đại gia" để hù em thì chết, em sợ quá.
2-Nghe bác dạy em thấy chí phải, thui thì em về em bán con Vios G cùi của em để mua Ford Focus danh giá của hãng taxi Future đang bán đổ bán tháo để chạy cho nó "pro" bác nhẩy. Sở dĩ em bán con Vios vì nó ko bằng Ford Focus ở những điểm sau:
-Các bác chạy xe Ford nhiều năm còn có hóa đơn sửa chữa để lưu cùi, còn chạy Toy ko có gì để lưu---->buồn quá.
-Các bác nói xe Ford Focus được trang bị "nhiều" hơn Vios nên hay hỏng vặt ---> lại 1 cái hơn (Mong các bác vào trang Toy tìm hiểu thông số của Vios G cùi coi nó có kém Ford Focus danh giá cái gì ko ạ, chỉ mỗi tội máy em nó nhỏ hơn thui).
3-Em ko biết và cũng ko quan tâm bác làm gì cho Ford, nếu có cãi nhau chí choé, bác có giành phần thắng với thương hiệu Focus danh giá của bác thì cũng chẳng ảnh hưởng gì tới quyền lợi người tiêu dùng như em và bác. Ở VN, ko có nhiều lựa chọn cho việc mua xe bác ợ. Số tiền mua con Vios hay Focus bằng mua 1 cái xe khá ở Mỹ rùi, thôi thì chịu khó đóng thuế để mua tàu ngầm chống khựa cũng được. Nhưng mọi chuyện nó ko chỉ nằm lại ở đó. Các bác đi Ford thì tự hào chỉ mình Ford là "chơi được" còn mấy chú khác "chơi hổng vô" vì số lượng xe Ford bán ra còn "hạn chế" nên sự cố chưa xảy ra nhiều, có thể mọi thứ còn "trong tầm kiểm soát", nhưng nếu nhu cầu xe hơi tăng lên trong tương lai, số luợng xe bán ra của các hãng nhiều lên (trong đó có Ford), cạnh tranh mạnh hơn thì chất lượng chưa chắc lúc nào cũng tốt.
Thực tế mà nói, lúc đầu khi Ford sang VN, mẫu mã quá kém, chất lượng dịch vụ bèo nhèo, bán hàng theo kiểu của Mỹ (na ná GM: ta thiết kế theo ý ta, ai thích thì cứ nhào vô mua, ai chạy xe ta thì là "pro", là đẳng cấp, cần wái gì phải quan tâm chúng nghĩ gì). Mãi gần đây khi suýt chết Fo mới nghĩ ra cái điều mà người Nhật nghĩ ra hàng mấy thập ký trước: phải chiều khách thui.
Em mua xe thì cũng như mọi người, trong cái đám "nổi lềnh bềnh" thì chọn cái nào nổi cao nhất chụp lấy. Em chụp Toy, thế thôi. Có chê trong diễn đàn thì cũng huề tiền chứ có làm gì nhau đâu bác nhẩy?

Vài dòng cho bác, còn bác có bực mình thì cứ thấy con Vios G cùi màu xanh nào đi ngoài đường có logo OS bác cứ ủi nó cho em [>:p]
, nhưng Vios G xanh dạo này chạy hơi nhiều, bác ủi nhầm nó xử lý bác đấy nhé
.

Chẳng có ai phải bực mình bác hay gì hết.Bản thân bác mua cái Vios anh em cũng chúc mừng bác thôi.Bác chọn xe Toy bác đang Happy với em nó.Người khác chọn Ford thì cũng đang happy với Ford.Đơn giản là vây thôi.Mỗi người có một cái happy riêng.Bác thấy bên Box Toy có những chuyện không hay về Toy mà có ai ném đá làm gì đâu.Vì đơn giản một điều là trên thế giới này có cái gì hoàn hảo 100% đâu.
Sẵn đây cũng cuối tuần kể cho các bác nghe một câu chuyện vui.
Có một anh A đang quen cô người yêu tên B .Do cô B là người gốc phương tây nên bạn bè và gia đình của anh A khuyên anh A không nên quen cô này.Vì nghe nói những cô gái phương tây hư hỏng lắm. Nói chung là hai người quen nhau cũng khá lâu nhưng chắc là do bạn bè chê bai hay gì đó mà hai người không đến với nhau được.Có lẽ cô người yêu có vài chuyện không hay trong quá khứ nên anh A không thể bỏ qua được cho dù cô B đã cố gắng thay đổi bản thân.Sau khi hai người chia tay.Cô B tuy có buồn nhưng vẫn cố gắng sống và hoàn thiện bản thân hơn nữa để quên đi quá khứ để kiếm một tấm chồng tốt biết vị tha.Một thời gian sau,Anh A rong rủi trên đường đời gặp được cô C.Cô này được cái người Phương Đông nên nhìn bên ngoài trông nhỏ nhắn xinh xinh , mềm mỏng chứ không cứng cáp như cô gái Tây kia.Sau khi quen được một thời gian thì hai người quyết định tiến đến hôn nhân và thề trước chúa sẽ sống với nhau trọn đời.Tuy nhiên trong một phút nông nổi (Chắc do say ) mà anh A lại kể trước khi quen em anh đã từng có một mối tình với cô gái người phương tây tên B.Không hiểu sao cô C đùng đùng nổi máu ghen trong người lên, Anh A cũng không biết phải làm sao ,rất bối rồi,Nếu im lặng thì con vợ mình nói ghen tuôn lải nhải suốt ngày thì không làm ăn gì được.Thế là anh A mới nói hết những thói hư tật xấu ( Mà cái này chắc anh A cũng chỉ nghe bạn bè đồn thôi) và bắt đầu nói xấu cô người yêu cũ, Chê cô ấy này nọ.....để cho cô vợ an tâm là "Anh chỉ yêu mình em thôi".
Thế đấy.bởi vậy nên mới có bài hát "Không yêu xin đừng nói lời cay đắng"

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Xe dap nói:
....
Thế đấy.bởi vậy nên mới có bài hát "Không yêu xin đừng nói lời cay đắng"

Thôi sẵn hát luôn đi bác :D
(chẹp chẹp lâu lâu cho em spam phát)

Hạng C
2/1/08
678
7
18
Em cũng vote + cho Focus mới một phát. Mới mới đi gần 400km với một em Focus đời 2008, mặc dù hơi ồn tí nhưng cảm giác lái thì tuyệt.

Sau khi ủn cho em IN một phát, em tin là lựa chọn của em là đúng. Sau khi nghe một cái oành thì....xe em đi tong cái cản trước ( nó bằng composite - và nhiệm vụ chính của nó là...bể ) thì em vưỡn toàn mạng, xe cũng không bị hư hại nặng lắm. Còn em IN thì phải thay cả cánh cửa và đi làm đồng hơi bị lâu ( chả là tôn mỏng quá nên dộp hết cả phần sau )

Em quan tâm tới tính mạng là chính, còn chiếc xe đẹp hay xấu, có sang hay không thì...chỉ là hàng thứ yếu. Ở OS có cái ảnh chiếc Fo ủn xe tải đi gần hết phần đầu bên tài mà tài xế chỉ bị xây xát nhẹ ở tay thì biết rồi.

Last edited by a moderator: