Hạng B2
6/8/09
497
2.415
93
Thì em quả thật đang có 1 dự án mua đất mà phải chưa có tài sản gì thì đyowjc mua ưu đãi! Ý em là vậy! Nên chỉ vợ đứng tên cho tiện!

Tập Lái
12/2/17
38
432
88
Đúng thật các bác CNL tuyệt! Em luôn tin tưởng các chia sẻ kinh nghiệm!
Bắt đầu từ 1/1/2018 tất cả tài sản có đứng tên vợ hoặc chồng cho dù ít tiền hay nhiều tiền đều phải 2 người cùng đi ra phòng công chứng ký mua bán ( ngoại trừ 1 trong 2 bên uỷ quyền cho nhau!) trước 2018 nếu xe máy có giá trị dưới 20tr thì chỉ cần người đứng tên cavet ký mua bán!

Hạng D
1/9/14
2.303
84.485
113
Sai Gon
Đi ra phòng công chứng cả 2 vợ chồng bác cùng đi. Hợp đồng mua bán để tên người mua là mình vợ bác thôi. Xong kêu công chứng viên làm thêm cam kết tài sản riêng cho vợ bác, bác ký vô tờ đó. Xong cứ cầm đống giấy đó đi sang tên bình thường. Nhớ giữ lại tờ cam kết tài sản riêng để sau này còn mua bán.
Tùy theo quận/ địa phương nữa,
Mình mua căn ở PN thì hông cần vợ ra công chứng, nhưng các quận khác thì lại yêu cầu.

• Like
Reactions: target_locked
Hạng C
29/12/14
571
1.927
93
Vài năm nữa có topic "làm sao đòi lại nhà khi trót để vợ đứng tên"

• Like
Reactions: btpaul
Hạng D
14/8/11
4.168
88.383
113
CHỉ vì em ko tiện đứng tên vì có nhiều vấn đề .

Em định để vợ đứng tên 1 , 2 căn nhà sắp mua thêm. THủ tục thế nào các bác ? Xin chia sẻ chủ đề hay cuối tuần !
Bình thường thôi !! Chả có gì đặc biệt. Anh thích thì để chỉ đứng tên một mình chả sao. Thủ tục như bình thường.
Tài sản tạo lập sau hôn nhân dù một người đứng tên thì khi anh bán , đổi ( có thay đổi ) đều phải có sự đồng ý của 2 người . Vậy khi mua anh có thể làm một người, nhưng khi bán.... bắt buộc phải có 2 người .

Hạng D
8/2/12
1.022
1.974
113
CHỉ vì em ko tiện đứng tên vì có nhiều vấn đề .

Em định để vợ đứng tên 1 , 2 căn nhà sắp mua thêm. THủ tục thế nào các bác ? Xin chia sẻ chủ đề hay cuối tuần !

anh ra công chứng làm cái cam kết tài sản riêng, nộp vào lúc đăng bộ sang tên, sổ Hồng sẽ có thêm dòng đây là ts của bà xã theo cam kết Ts riêng, vậy là xong. Gửi anh cái mẫu :d

Đứng tên giấy tờ nhà - đất, vợ hoặc chồng đứng duy nhất. Các bác chia sẻ nhé !

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
12/11/18
48
501
108
TPHCM
Tùy theo quận/ địa phương nữa,
Mình mua căn ở PN thì hông cần vợ ra công chứng, nhưng các quận khác thì lại yêu cầu.
Bên mua nếu đi 1 mình cũng không sao hết bác. Nó sẽ mặc định tính là tài sản trong thời kì hôn nhân. Sau này đi bán thì 2 vợ chồng bác phải cùng đi. Nguyên tắc công chứng là vậy. Còn mình nói nó tài sản này của riêng tui thì phải trưng được giấy tờ ra cho nó.

• Like
Reactions: mazda6.