Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
27/12/11
2.225
7
38
41
Hoan Lạc nói:
bravia nói:
@HoanLac: khổ lắm bác ơi, đây là nhà dân
Thì em đang nói nhà dân mà bác, hợp đồng mẫu của tụi giãy chết mà em đề cập cũng soạn cho nhà dân mờ bác.
Em đang tìm cái link của tụi Ăng Lê , ko biết bỏ đâu gồi
Mẫu đồng bọn xài là mẫu của bọn Cơ Khí Mẽo.

Nhà dân mà 100 trang, nếu ở ta mà làm thì cứ thuê thêm LS, chi phí tính vào chi phí chung nhỉ

Hạng B2
21/4/10
390
1.690
123
Lấy FIDIC ra mà mần, bác nào cần file em gởi, em gởi xong rồi em cho 10 ngày trả bài em nhé :D.
Nói vậy chứ công cụ thì có sẳn hết, nhưng có làm theo được không thì là chuyện khác.....

Hạng B2
24/9/11
388
12
18
imisnothing nói:
Hoan Lạc nói:
bravia nói:
@HoanLac: khổ lắm bác ơi, đây là nhà dân
Thì em đang nói nhà dân mà bác, hợp đồng mẫu của tụi giãy chết mà em đề cập cũng soạn cho nhà dân mờ bác.
Em đang tìm cái link của tụi Ăng Lê , ko biết bỏ đâu gồi
Mẫu đồng bọn xài là mẫu của bọn Cơ Khí Mẽo.

Nhà dân mà 100 trang, nếu ở ta mà làm thì cứ thuê thêm LS, chi phí tính vào chi phí chung nhỉ
Riêng về XD dùng luật Việt thì đừng mời LS cho phí tiền.
100 trang này chủ yếu là biểu mẫu và sơ đồ, nó khác FIDIC, FIDIC toàn chữ là chữ, đọc nổ cả đầu.
Như em đã nói ngôn ngữ FIDIC là dùng cho mua sắm Quốc Tế - giữa những thằng dùng luật Mán thằng luật Mọi thằng luật Mường - phải có luật làm trung gian. FIDIC mà không biết xài khác gì đau bụng uống Nhân Sâm, FIDIC chỉ thích hợp cho mua sắm công.
đau đầu ở chỗ Điều Kiện Riêng của hợp đồng - nếu banh cái điều kiện riêng này cho phù hợp vớt Vịệt thì cũng hơn 100 trang chứ lị

Em đang tìm mẫu Ăng Lê toét cả mắt chưa thấy, vì em không dính dáng gì đến nhà dân nên quên, chỉ biết được do hồi xưa lâu lắc lắm bị lùa đi hòa nhập với tụi Hala Construction (con của thằng Huyndai - hình như giờ nó tèo rồi thì phải)
Để mai gảnh tìm giúp, giờ về làm taxi cái đã

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/5/07
1.358
15.157
113
tuando nói:
ngonhubu01 nói:
Thi công nhà dân tại sao ko manh nha chìa khoa trao tay, với điều kiện chủ nhà có bảo lãnh của bank nhỉ?
Hiện tụi em cũng đanng thương thảo liên kết với một loạt nhà sx VLXD để cùng rúc vô một số dự ớn ứng vốn có bảo lãnh (trả chậm, có lãi suất).

Ý cụ ngon này hay quá!

Em giả sử tiền em có nhiều như quân Nguyên. Em nhận xây nhà dân với phương án sau:
- Chủ nhà ứng trước 20%
- Em tự bỏ tiền ra xây đến khi hoàn thiện.
- Chủ nhà vẫn phải thanh toán theo tiến độ (y như tiến độ thanh toán cho các bác thầu khác), nhưng tiền của chủ nhà không vào túi em, mà vào 1 tài khoản ngân hàng. Tài khoản này sẽ được giải ngân cho em sau khi hoàn thành và nghiệm thu công trình.
- Quá trình thi công phải có hoàn chỉnh thiết kế chi tiết, bản vẽ thi công ...vv có sự phê duyệt của khách hàng để dễ dàng có cơ sở nghiệm thu công trình.

Như vậy thì liệu khách hàng có khoái không?

Giống bảo lãnh dự thầu bác nhỉ?
Gặp khách cù nhầy nó cứ bảo chưa nghiệm thu chưa phê duyệt hoàn thành thì lấy được tiền ra cũng mệt

Hạng F
11/1/10
6.130
60.497
113
hiep luc nói:
tuando nói:
ngonhubu01 nói:
Thi công nhà dân tại sao ko manh nha chìa khoa trao tay, với điều kiện chủ nhà có bảo lãnh của bank nhỉ?
Hiện tụi em cũng đanng thương thảo liên kết với một loạt nhà sx VLXD để cùng rúc vô một số dự ớn ứng vốn có bảo lãnh (trả chậm, có lãi suất).

Ý cụ ngon này hay quá!

Em giả sử tiền em có nhiều như quân Nguyên. Em nhận xây nhà dân với phương án sau:
- Chủ nhà ứng trước 20%
- Em tự bỏ tiền ra xây đến khi hoàn thiện.
- Chủ nhà vẫn phải thanh toán theo tiến độ (y như tiến độ thanh toán cho các bác thầu khác), nhưng tiền của chủ nhà không vào túi em, mà vào 1 tài khoản ngân hàng. Tài khoản này sẽ được giải ngân cho em sau khi hoàn thành và nghiệm thu công trình.
- Quá trình thi công phải có hoàn chỉnh thiết kế chi tiết, bản vẽ thi công ...vv có sự phê duyệt của khách hàng để dễ dàng có cơ sở nghiệm thu công trình.

Như vậy thì liệu khách hàng có khoái không?

Giống bảo lãnh dự thầu bác nhỉ?
Gặp khách cù nhầy nó cứ bảo chưa nghiệm thu chưa phê duyệt hoàn thành thì lấy được tiền ra cũng mệt
Cái này là bảo lãnh thanh toán. Đã có 1 số nhà thầu thi công có uy tín và lĩnh vực làm việc có độ khó chuyên môn cao yêu cầu chủ đầu tư có bảo lãnh thanh toán.

Lại nói về cái FIDIC, em có thằng bạn lúc nào cũng vỗ ngực là luôn soạn HĐ theo FIDIC. Nó nhận thầu thi công cho 1 thằng nước ngoài cũng theo FIDIC, thằng nước ngoài nợ nó 400 triệu mà 3 năm nay ko trả mà cũng chưa biết làm gì.

Hạng B2
25/10/11
328
233
43
nam khang nói:
Bảo lãnh thanh toán, gặp ngân hàng củ chuối như vụ này thì cũng chỉ còn cách này:

http://vietstock.vn/2012/...oi-no-1351-222537.aspx

" Làm xây dựng, tiền chưa về đến nhà thì như lúa ở ngoài đồng"
Nghe có vẻ cực đoan, nhưng đó là sự thực.
cái này mấy cụ phải cần luật sư ký nháy ký mũi ký ruồi nè. Mấy doanh nghiệp chắc chắn cầm đằng luỡi rồi, chơi với người ko đủ thẩm quyền thì thua gồi. Làm gì có chuyện con hứa bừa, cha phải chịu (trừ xã hội đen ... a3 chỉ đạo may ra).
Từ lâu tụi em đã canh me cái bảo lãnh rồi. Cứ luôn phải bắt kèm theo uỷ quyền của người đại diện pháp luật của bank.

Đã có mấy công ty chuẩn bị làm chìa khoá trao tay gồi đó các cụ.

Cụ chỉ cho em nghề nào thực hiện hợp đồng dưới dạng cty mà ko nợ đồng lần. Thực tế hiện nay nghề xây lắp là nghề phải bỏ ít tiền vốn nhất so với sản lượng hoàn thành, rủi ro vẫn thấp hơn nhiều mấy tổ hợp may gia công bỏ mối ở chợ.
Nghề xây lắp mà đòi trường vốn thì còn khuya các cụ trẻ mở được cty (phiền lôi tên các cụ vô để minh hoạ), trước 2007 - hay kỳ vốn kích cầu (2009-2011) cụ nào hót giỏi gặp đúng mối thì tay ko bắt giặc là chuyện thường

Last edited by a moderator:
Chi Hội Trưởng P.O.C
Trong thời điểm này , mấy cty nhỏ cứ bám theo mấy cty lớn mà làm . Như bây giờ , e cứ bám theo Tịnh Gia Bảo mà mần , cái nhỏ của họ bằng cái lớn của mình . Anh em trong ngành cứ chung tay cộng tác đừng đấu đá là có việc làm ko hết . Bớt sân si là ok .

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
haobui nói:
Trong thời điểm này , mấy cty nhỏ cứ bám theo mấy cty lớn mà làm . Như bây giờ , e cứ bám theo Tịnh Gia Bảo mà mần , cái nhỏ của họ bằng cái lớn của mình . Anh em trong ngành cứ chung tay cộng tác đừng đấu đá là có việc làm ko hết . Bớt sân si là ok .
hehe, theo lớn cỡ nào nữa chứ bác. Đu theo HAGL giờ cũng tèo nhỉ...:D
Đu theo bác nào trồng được "khế" chắc hơn nhỉ.
Bác tinhgiabao là Tịnh Gia Bảo à? em cứ tưởng Tính Giá "Bão" nên chưa dám đu theo ;);).

Làm nhà dân nhà mang cái hợp đồng dài quá 5 trang ra e khó nói chuyện các bác hỉ? cỡ CĐT villa thì còn có thể?

Hạng D
18/7/11
1.004
4.784
113
Q7
fidic khong chi dung de mua sam quoc te hay dau tu cong nhu bac Hoan Lac noi. Cong trinh lon xai fidic rat pho bien, cong trinh nho co the dung short form cua fidic, cac noi dung quan trong can dieu chinh th cho vao dk rieng,...Tum lai, e thay fidic rat hay va chat che nen xay nha pho khong nen xai fidic :D

Status
Không mở trả lời sau này.