Hạng B1
25/1/08
54
1
8
53
Kính chào các bác trên diễn đàn!
Đầu tiên em xin phép được tự giới thiệu, em là thành viên không mới nhưng cũng không cũ của Diễn đàn, năm nay em 36 tuổi, 1 vợ, 2 con, là công chức loèn quèn sáng cắp ô đi tối cắp về nhưng em rất yêu thích ô tô; em thường vẫn đọc các bài viết của các bác trên diễn đàn về Honda Accord nhưng từ trước đến nay chưa có cái gì để thực hành, một phần do F1 còn nhỏ, tuy gia đình em cũng có xe để đi nhưng nó là xe đương thời nên nó không hỏng cái gì mà sửa cả.
Nay F1 cũng đã lớn hơn nên em có thể dành 2 ngày cuối tuần để "bận rộn" cho ô tô, vì thế em liều mạng ôm về một em Accord 1994 nội địa Nhật Bổn lởm khởm để bắt đầu thực tế cho mớ kiến thức hỗn độn em đã học được, quả thực bắt tay vào việc nó mới gian nan làm sao. Đến nay em đã tháo hết tất cả nội thất trong xe, đã dò đấu lại cho hệ thống âm thanh kêu la ào ào.
Một vấn đề tồn tại cho đến nay là chỉ có kính lái là lên xuống được còn 3 kính còn lại đứng im ru bà rù, gương điện có mô tơ nhưng em tháo ra thấy đã rút zắc và không mở ra cụp vô được...
Qua diễn đàn em mong muốn được các bác chỉ dẫn cho em bắt đầu từ đâu để gỡ mớ bòng bong này, sau đây là hình ảnh cụ thể:
Đây là hộp cầu chì trong xe:

và đây nữa:

Gần hơn nữa nào:

Còn đây là hộp cầu chì dưới nắp capo:

Vấn đề bắt đầu từ đây, tại cửa lái có các dây như thế này, 4 sợi dây cụt kia không biết bắt cắm vào cái gì:

Đây là Zắc để điều khiển gương:

Sợi dây đen ở zắc màu nâu được đấu vào lấy mát ở trong xe.

Nhóm sợi dây bị cắt đứt không biết đấu vào đâu đây, theo mầu dây thì nó phụ trách việc điều khiển gương điện (ý kiến của em):

Nhóm dây ở gương điện đây, hiện dây màu trắng không bấu víu vào đâu cả:

Từ thực tiễn nêu trên em mong các bác cho em đầu mối dẫn em khôi phục về nguyên trạng hệ thống điện của cái xe này với ạ. Hiện tại nó có hệ thống điều khiển khóa/mở cửa tự động được lắp thêm, xem sẽ tháo nó ra đã các bác nhỉ?

Một vấn đề bên lề là em thấy cái bánh xe của em nó có vẻ bất bình thường thế này:

Cái bánh xe nó không nằm ở giữa hốc bánh, nếu lắp vành to hơn thì sẽ chạm chắn vẩy mất:

Kính mong nhận được sự giúp đỡ của các bác, em xin chân thành cảm ơn mọi ý kiến góp ý của các bác trước !

Last edited by a moderator:
Hạng B1
16/1/13
70
3
0
Re: Em xin được giúp đỡ về phần điện của Honda Accord

Bác xin hổ trợ qua hình zầy dể bị điên lắm đóa....
Giờ gợi ý bác dzầy nhá!
A. Lên xuống kiếng.
1-kiểm tra motor lên xuống kiếng
kẹp đồng hồ đo vol vào 2 dây điện vào motor, bấm công tắc up-down xem đồng hồ nhảy ko
- ĐH nhảy +/- : hệ thống ok ===> chết motor (KT tiếp cấp nguồn trực tiếc motor => motor ko chạy thay motor, chạy KT điện áp vào motor-hệ thồng compa...)
-ĐH đo ko nhảy. dò lại dây từ Công tắc xuống motor, kiểm tra công tắc có die ko, kiểm tra nguồn vào CT có ko? . Lú này có 3 trường hợp - đứt dây từ công tắc xuống nối lại( ĐH đo trở) ==> ok
-công tắc die (cấp nguồn trực tiếp thử)==> thay or sửa lại tùy bác
-ko có nguồn vào => KT tiếp cầu chì, dây diền vào
lúc này chắc chắn kiếng lên rùi...
2-kiếng hậu: Tương tự như cửa thui bác
Dùng đồng hồ đo KT xem có diện vào kiếng ko> (bộ nầy thường 4-7 dây tùy hãng)
Nếu có điện xuống thì chắc chết motor mặt lật (cái này khó kiếm hàng thay) chắc phải mua cặp kiếng khác. Nếu cần alo mình motor mặt lật kiếng mình còn vài bộ
sau đó dò vào đường dây công tắc... xử lí tương tự cửa kiếng.
3- Bộ lock TT, cái này mua bộ mới về thay vô cho lẹ nha bác rẽ lém ah!
5- Lên âm thanh :
cái này mình thấy dễ hơn câu dàn ân thanh gia điènh nữa chắc bác mò tí ra ah!

Có gì cần alo minh N/c phụ bác cho! nếu o SG wa bên mình giao lưu giúp bác cho!

Hạng B1
25/1/08
54
1
8
53

Cảm ơn bác Scorpion, em ở HN cho nên nó cũng có cái khó, em đã kiểm tra mô tơ lên kính thấy nó cụng cựa, đảo chiều -/+ thì nó cụng cựa theo chiều lên xuống tuy nhiên khi đâu điện trực tiếp từ accu ra nó cũng không xuống hẳn hay lên hẳn, cái kính sau bên phụ nó còn hở nên em phải thò tay vào đẩy hệ thống compa đủn nó lên cho sát vì HN dạo này mưa nhiều quá.
Ngày mai em sẽ tiếp tục kiểm tra như hướng dẫn của bác. Hệ thống âm thanh trước họ độ lằng nhằng đủ thứ em vứt đi cả và dò đấu kêu ỉ ôi rồi, tuy nhiên trong số 3 cái dây cấp nguồn em đang phải đấu chung dây lửa từ accu và dây lửa sao chìa khóa vào, hiện còn thừa 3 dây trong đó có 1 dây đỏ sọc trắng, dây này em thấy xuất hiện trong cụm dây đồng hồ điện tử và mồi lửa, phải chăng nó chính là dây có liên quan đến nguồn điện sau chìa khóa? Đấu như em hiện nay dù ko bật chìa khóa thì âm nhạc vẫn hát ầm ầm.
Mong các bác chỉ giáo thêm !

Hạng B1
16/1/13
70
3
0

Nguồn cho đầu DVD trên xe bác xem có vẽ trện nắp nhôm của DVD mà bác thường thí 3 sợi: 1 mas, 1 nóng trực tiếp (kiếm dâu nàu khi tắt khóa vẫn có điện ấy đấu vào) 1 nguồn sau câng tắc (tạm gọi là kích chức năng như kích role nguồn cho đầu DVD ấy) . Thông thường đầu China màu dây là: Vàng nóng Trực tiếp, đỏ nóng kích, đen mas... còn các dây còn lại có các cặp màu là dây ra loa.
Bác kiểm tra thử xem!

Hạng B1
16/1/13
70
3
0

:)mình nghĩ bác mở mấy cặp compa ra vệ sinh sạch rồi cho mở bò vào sẽ chạy ngon

Hạng B1
25/1/08
54
1
8
53

scorpionteam nói:
:)mình nghĩ bác mở mấy cặp compa ra vệ sinh sạch rồi  cho mở bò vào sẽ chạy ngon
Cái này bác nói trúng phóc à :) nguyên tắc đầu tiên để đưa hệ thống điện về nguyên bản, bỏ qua tất cả các đấu tắt là gì ạ ?

Hạng B1
25/1/08
54
1
8
53

Hình như cái xe của em hỏng nguồn sau công tắc đấu âm thanh vì em bật chìa khóa đo thử 3 đầu dây thừa thì ko đầu nào có điện cả

Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113

bác thật là đáng khâm phục, bác mà làm ngon lành cành đào vụ này thì bác thành chuyên gia về điện xe hơi mất, tuy nhiên bác nhớ cẩn thận v/đ chập dây mối nối nhé, em là em cứ lo xa thế

Hạng B1
25/1/08
54
1
8
53

duvsp nói:
bác thật là đáng khâm phục, bác mà làm ngon lành cành đào vụ này thì bác thành chuyên gia về điện xe hơi mất, tuy nhiên bác nhớ cẩn thận v/đ chập dây mối nối nhé, em là em cứ lo xa thế
Hì hì tự vọc vạch cho vui thôi mà bác, làm được gì thì làm chứ thấy nó phức tạp quá, nếu thành chiên za thì chắc các gara phải phá sản hết :D