Chi Hội Phó FIFC
8/10/08
5.133
5.215
113
Nào giờ cứ đinh ninh xe anh cũng 1.3, té ra cái đó của e nhìn đơn giản mà quan trọng vậy á, đồng tiền nước nằm trong đó? Cái mởi giá giờ cỡ nhiêu a Q?
E chưa ship cái này nên ko biết giá, còn 1.6 e ship 4 cái rồi

Hạng D
6/3/12
2.102
2.181
113
E chưa ship cái này nên ko biết giá, còn 1.6 e ship 4 cái rồi
Em mới hỏi rồi cái đó của em đơn thuần chỉ là cái bộ chia thôi, van hằng nhiệt nằm chỗ khác, thấy chỉ chỉ mà chưa biết nó nằm đâu luôn :D. Để hôm nào bò gầm xem thử.

• Like
Reactions: quangpham1771
Hạng B2
19/12/11
357
530
93
mercedesdanang.net
Em mới hỏi rồi cái đó của em đơn thuần chỉ là cái bộ chia thôi, van hằng nhiệt nằm chỗ khác, thấy chỉ chỉ mà chưa biết nó nằm đâu luôn :D. Để hôm nào bò gầm xem thử.
Hì hì
Bác có bò gầm, lật ngữa xe ra cũng chẳng thấy được cái van hằng nhiệt đâu bác ơi.
Nó nằm trong lòng cái mà bác gọi là bộ chia ống nước ấy, làm sao mà thấy được.
Chỉ khi nào bác tháo hẳn cụm ấy ra ngoài, nhìn vào trong lòng ống mới thấy được cái van hằng nhiệt.

Hạng B2
19/12/11
357
530
93
mercedesdanang.net
Hình như 1.3 gọi là đồng tiền nước, 1.6 gọi là van hằng nhiệt
Giống cái này ko bác
View attachment 390010
Không phải đâu bác.
Fiat Siena ở Việt Nam, xe 1.3 hay 1.6 đều dùng cụm van hằng nhiệt như nhau.
Đồng tiền nước là bác nhìn ở trên lốc máy ấy, nhìn cái nằm phía sau lốc thì rõ hơn, có những khoảng tròn to bằng đồng xu, có đóng những nút chặn bằng kim loại, những nút chặn đó gọi là đồng tiền nước. Vì khi chế tạo lốc máy, để có được những khoang rỗng trong lòng lốc (đường dẫn nước làm mát, đường dẫn dầu bôi trơn...) thì người ta phải cho các vật liệu (cát đặc biệt, các viên bi kim loại nhỏ...) vào trong khuôn đúc để định hình các khoang rỗng. Rồi mới đổ vật liệu kim loại dùng để đúc lốc vào khuôn, khi nguội tháo khuôn ra, người ta dốc nguyên liệu tạo khoang rỗng (các đặc biệt, viên bi kim loại...) ra khỏi lốc bằng các lỗ tròn này. Vì vậy để bịt kín các lỗ này sau khi hoàn thiện, người ta tiện các nắp đậy bằng kim loại để bịt kín các lỗ này. Thợ Việt Nam ta thấy cạy ra nhìn hình dạng giống đồng tiền nên đặt tên cho nó là "đồng tiền nước" :) :)
Sau thời gian sử dụng, nắp này bị oxy hóa ăn mòn nên không còn kín khít, nước mát rỉ ra =>hao nước, cạy cái nắp kim loại này ra, ra chợ mua một nắm (vài ngán đồng một cái) về đóng vào bịt kín lại => hết hao nước :) :)
Đây cũng là một trong những nguyên nhân gây hao nước làm mát mà rất khó tìm ra nguyên nhân. Do khi hoạt động, động cơ nóng lên, nước rỉ ra rồi bốc hơi khô ngay nên khó phát hiện.
Xe 1.6 hay bị hiện tượng này sau thời gian sử dụng lâu năm. Xe 1.3 ít bị hơn tí. :) Các bác chú ý.

Hạng B2
19/12/11
357
530
93
mercedesdanang.net
Hì hì
Bác có bò gầm, lật ngữa xe ra cũng chẳng thấy được cái van hằng nhiệt đâu bác ơi.
Chỉ khi nào bác tháo hẳn cụm ấy ra ngoài, nhìn vào trong lòng ống mới thấy được cái van hằng nhiệt.

Nó ở đây nè bác (cái vòng tròn màu đỏ ấy)

Fiat Club - Góc chia sẽ kinh nghiệm   FIAT SIENA 1.6 HL

• Like
Hạng D
6/3/12
2.102
2.181
113
Hì hì
Hì hì dạ ý em là chỉ coi thêm xem còn cái cụm nào liên quan đến nước giải nhiệt ko thôi. Em cũng đã thay cái van hằng nhiệt 1 lần khi còn chạy Mazda 323 cũ của em, dĩ nhiên nó ko thể nằm khơi ở ngoài đc :). Tks bác chia sẻ!

• Like
Hạng B2
19/12/11
357
530
93
mercedesdanang.net
Hì hì dạ ý em là chỉ coi thêm xem còn cái cụm nào liên quan đến nước giải nhiệt ko thôi. Em cũng đã thay cái van hằng nhiệt 1 lần khi còn chạy Mazda 323 cũ của em, dĩ nhiên nó ko thể nằm khơi ở ngoài đc :). Tks bác chia sẻ!
:) :)
Các "ác" của Fiat là bác chỉ NHÌN thấy thôi, chứ không đụng chạm. thay thế gì được cái van hằng nhiệt đó cả, muốn thay thì thay luôn nguyên cả cụm luôn bác ạ, không thay riêng cái Van HN đó được. Ác thật... :) :)

• Like
Reactions: tuanbato