Hạng B1
3/9/11
99
133
33
Xe em fiat albea HLX 1.6, có vấn đề nhỏ là tua máy hơi cao ở chế độ guaranty. Theo bài này thì có 3 nguyên nhân có thể. Đang nghi ngờ có liên quan đến cái van các-te (2 nguyên nhân kia thì đã kiểm tra). Không biết fiat mình có cái van như vậy không? Đã bác nào thay chưa và thay ở đâu (em ở quận Gò Vấp)?

Cảm ơn các bác.

Hạng B2
5/3/12
439
243
43
tp vinh
Xe em fiat albea HLX 1.6, có vấn đề nhỏ là tua máy hơi cao ở chế độ guaranty. Theo bài này thì có 3 nguyên nhân có thể. Đang nghi ngờ có liên quan đến cái van các-te (2 nguyên nhân kia thì đã kiểm tra). Không biết fiat mình có cái van như vậy không? Đã bác nào thay chưa và thay ở đâu (em ở quận Gò Vấp)?

Cảm ơn các bác.
fiat lấy hơi thừa ở đáy các te đưa thẳng vào đường nạp không qua van đâu bác ạ !

• Like
Reactions: carhunter
Hạng B1
3/9/11
99
133
33
Cảm ơn hai bác danca và quangpham. Xe em bị vòng tua máy cao ở chế độ garanty (oà ga?), mà nguyên nhân chính bây giờ xác định là họng hút và kim phun bị bẩn. Nếu chỉ đơn giản vậy thì xúc rửa là hết - nhưng chỉ hết được khoảng 2~3k km, xong lại bị lại. Tất nhiên họng hút và kim phun lại bẩn. Nhanh như vậy thì nguyên nhân là do một chỗ nào đấy làm bẩn. Em kiểm tra thì thấy cái ống nối từ chỗ nắp đổ nhớt máy nối lại họng hút bị bẩn và ướt dầu. Mày mò đọc bài kia cũng tưởng là fiat có cái van này. Hôm nào phải đến hãng kiểm tra thử.

• Like
Reactions: quangpham1771
Hạng B2
5/3/12
439
243
43
tp vinh
Cảm ơn hai bác danca và quangpham. Xe em bị vòng tua máy cao ở chế độ garanty (oà ga?), mà nguyên nhân chính bây giờ xác định là họng hút và kim phun bị bẩn. Nếu chỉ đơn giản vậy thì xúc rửa là hết - nhưng chỉ hết được khoảng 2~3k km, xong lại bị lại. Tất nhiên họng hút và kim phun lại bẩn. Nhanh như vậy thì nguyên nhân là do một chỗđổ nào đấy làm bẩn. Em kiểm tra thì thấy cái ống nối từ chỗ nắp đổ nhớt máy nối lại họng hút bị bẩn và ướt dầu. Mày mò đọc bài kia cũng tưởng là fiat có cái van này. Hôm nào phải đến hãng kiểm tra thử.
Như vậy có thể do máy đã bị đổ hơi hoặc do động cơ đốt không chuẩn nên khí xả dội ngược lên ống hút...