Tập Lái
3/2/14
28
7
3
Ford Focus 2015 báo lỗi đèn pha, do đâu?

Các bác cho em hỏi: xe em đời all new đèn đóm vẫn sáng bình thường, đèn không độ đẽo gì mà sao nó cứ báo lỗi này ạ. Lên xe nổ máy là báo lỗi.

Bật đèn thì nó cụp xuống đất luôn không nâng lên được nên bây giờ đi buổi tối cos không thấy gì cả, phải bật pha thì mới thấy được tí.

Em cảm ơn!
Ford Focus 2015 báo lỗi đèn pha, do đâu?

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.499
21.745
113
Pháp
Mấy xe hiện đại nhiều khi ... bóng đứt cũng báo nha, bạn xem lại , nhớ thay thì thay cả đôi, đừng tiếc tiền thay 1 cái . Thân!

Tập Lái
3/2/14
28
7
3
Mấy xe hiện đại nhiều khi ... bóng đứt cũng báo nha, bạn xem lại , nhớ thay thì thay cả đôi, đừng tiếc tiền thay 1 cái . Thân!
hic em đã kiểm tra kĩ, không có bóng đèn nào cháy. Đèn đóm vẫn sáng bình thường mới đau cụ ah

Hạng F
29/10/16
11.499
21.745
113
Pháp
hic em đã kiểm tra kĩ, không có bóng đèn nào cháy. Đèn đóm vẫn sáng bình thường mới đau cụ ah
Vấn đề là đèn bạn không sáng (do đó bạn mới để phare), thường bóng đèn loại nầy có 2 tim đèn, bạn thử vào trong bóng đêm, bật qua position, code, xem từng nấc một, đừng để chế độ tự động. và so sánh ....

Tiện kiểm tra bóng đèn phía sau luôn.

Đèn có nút chỉnh nâng lên hạ xuống ???? không hoạt động hay sao ? nếu thế thì là chuyện khác (vì bạn viết là cụp xuống) .... xem lại phần nầy tiếp trước khi ra tiệm.

• Like
Reactions: thanhtrieu
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Vấn đề là đèn bạn không sáng (do đó bạn mới để phare), thường bóng đèn loại nầy có 2 tim đèn, bạn thử vào trong bóng đêm, bật qua position, code, xem từng nấc một, đừng để chế độ tự động. và so sánh ....

Tiện kiểm tra bóng đèn phía sau luôn.

Đèn có nút chỉnh nâng lên hạ xuống ???? không hoạt động hay sao ? nếu thế thì là chuyện khác (vì bạn viết là cụp xuống) .... xem lại phần nầy tiếp trước khi ra tiệm.
Bác này bị lỗi đèn cos đâu phải pha !
Cos thằng ANF này nó có tự động căn chỉnh đèn (mỗi lần bật máy sẽ thấy nó thay đổi đường sáng tim đèn), cảm biết or cái cụm đèn (điều khiển bi/bóng), nên vô hãng đi.
Nên xài đồ hiện đại quá cũng khổ.... con ANF đầy đủ đồ chơi quá nên nghỉ bán rồi.... kakaka, như xe doanh nhân chả có gì mới bền bỉ

Hạng C
18/5/20
707
1.017
93
Nghĩ cũng lạ, gặp em chắc em chạy vô gara hoặc vô hãng từ sớm rồi.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
View attachment 2288187

Các bác cho em hỏi: xe em đời all new đèn đóm vẫn sáng bình thường, đèn không độ đẽo gì mà sao nó cứ báo lỗi này ạ. Lên xe nổ máy là báo lỗi.

Bật đèn thì nó cụp xuống đất luôn không nâng lên được nên bây giờ đi buổi tối cos không thấy gì cả, phải bật pha thì mới thấy được tí.

Em cảm ơn!
View attachment 2284559
Như bác nói: đèn tự động cụp xuống, thì chắc là xe bác xài HID xenon có chức năng tự làm sạch, chỉnh hướng...
Xe tự động chiếu đèn xuống khi phát hiện lỗi là để đảm bảo an toàn, không làm lóa mắt xe đối diện vì Xenon có độ tập chung ánh sáng cao gấp nhiều lần LED
Hệ thống sẽ báo lỗi khi có vấn đề về: motor bơm nước rửa đèn, cảm biến độ cao gầm, cảm biến trục lái,...
Tóm lại là hỏi trên này ko biết đc, phải cắm máy đọc lỗi, check điện, check cảm biến
*Chú ý là đừng tự máy mó vào bóng xenon, điện cao áp 25.000volt đó

Hạng C
9/9/16
520
393
78
Hư bóng nó báo khác, cụ thể là Dipped beam bulb fault.
Lỗi này có thể là do cảm biến câm bằng góc chiếu đã bị hỏng. Có 2 cái thì phải, 1 ở bánh trước, 1 ở bánh sau.
Lỗi này vào hãng check nha.

Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Như bác nói: đèn tự động cụp xuống, thì chắc là xe bác xài HID xenon có chức năng tự làm sạch, chỉnh hướng...
Xe tự động chiếu đèn xuống khi phát hiện lỗi là để đảm bảo an toàn, không làm lóa mắt xe đối diện vì Xenon có độ tập chung ánh sáng cao gấp nhiều lần LED
Hệ thống sẽ báo lỗi khi có vấn đề về: motor bơm nước rửa đèn, cảm biến độ cao gầm, cảm biến trục lái,...
Tóm lại là hỏi trên này ko biết đc, phải cắm máy đọc lỗi, check điện, check cảm biến
*Chú ý là đừng tự máy mó vào bóng xenon, điện cao áp 25.000volt đó
Chính xác, phải cắm MT mới biết cụ thể!

Hạng D
21/12/17
1.764
2.719
113
40
Xe hiện đại quá cũng có cái rắc rối nhỉ? Con xe ghẻ của em hôm trước bị đứt cả 2 bóng cos, ghé vô garage thay bóng mới tốn có một trăm mấy chục ngàn luôn tiền công, ra về mà cứ phân vân mãi không biết bên garage họ có tính tiền bị nhầm không. Hí hí