Hạng B2
25/4/19
153
609
94
37
Sài Gòn những ngày mưa đúng là không biết đâu mà lần, nhiều tình huống dở khóc dở cười.
Đang chạy bon bon, đường kẹt các cô chú lấn làn (ờ thì không sao, kẹt với trời đang chuẩn bị mưa nữa nên ai chả vội), đột ngột mưa phát là cô chú bẻ lái tạt đầu vào lề mặc áo mưa, mấy bữa nay không biết bao lần em hú hồn vì nhiều xe máy tạt đầu bất chợt như vậy rồi.

Các bác có chạy ô tô thì làm ơn giữ khoảng cách an toàn thêm ngày thường 1 xí, trời mưa tầm nhìn không như ngày thường, thời tiết bất thường người chạy xe máy cũng tạt đầu bất thường nữa nên đừng chen hàng, sát rạt nhau. Bản thân em cứ cố giữ khoảng cách thêm 1 tí là y như sẽ có 1 bác ở đâu như 1 vị thần chen vào :confused:.

Và cái em cảm thấy nên nhất là các bác có chạy xe ô tô trong những ngày này thì nên nhường đường cho 2 bánh, cũng chả phải việc gì to tát nhưng mưa gió, mưa tạt vào mặt, áo mưa cồng kềnh, kẹt xe nên nhường được thì cứ nhường thôi. Mà không nhường được nữa thì cũng đừng có dành đường với họ. Nhiều bác còn chen qua làn phải - ô tô đi hết cả 2 3 làn, xe máy len lỏi trong giờ mưa tan tầm, nhìn mà em nản hộ.

giao thông khó khăn hơn, đường trơn trượt hơn nên mong các bác luôn vững tay lái.

Gửi gắm vài lời khi lưu thông ngày mưa

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
3/4/17
455
544
93
33
Mới hôm wa đi Nguyễn Tất Thành, ô tô chạy sát con lươn 1 hàng để chừa cho 2 bánh chạy, làn đường phía trong sát lề thì ngập hơn nửa bánh xe.
Ấy vậy mà cũng 1 vài ông ô tô chạy vượt lên làm 2 hàng ô tô, ép 2 bánh vào chỗ ngập sâu.
Luật chắc chả cấm đâu nhưng mấy ông chạy cho có tình người, có văn hóa tí.

Hạng B2
14/11/18
154
1.609
96
Đồng ý với bạn. Bản thân mình nếu trời mưa, xe đông, thì cũng không đi vào làn hỗn hợp sát lề phải dù không sai luật. Nhưng mặt khác: Xe máy thì chỉ cần dừng đèn lâu một tí hay lưu thông chậm do đường đông là y như rằng lấn sang làn đường chiều ngược lại. Kết quả thì ai cũng rõ: dê trắng gặp dê đen.

Hạng D
7/3/18
1.163
2.422
113
Em tự nhận xét mình ko phải là thành phần chạy xe mất dạy. E luôn nhường, ưu tiên xe máy bất kể trời nắng hãy mưa, vì họ yếu thế hơn mình khi tham gia giao thông.
Nhưng em không ít lần vượt lên làm ướt ca bin 1 số xe khi đường ngập nhẹ, vì họ mở cửa kính cho mát. Em chẳng thấy có lý do gì để quan tâm đến họ khi họ không phải là tp yếu thế.
Theo e bác nào thích mở kính cho mát thì phải chấp nhận bị ướt.

• Love
Reactions: porche911gt3
Hạng C
24/4/17
608
4.519
93
Đồng ý với bạn. Bản thân mình nếu trời mưa, xe đông, thì cũng không đi vào làn hỗn hợp sát lề phải dù không sai luật. Nhưng mặt khác: Xe máy thì chỉ cần dừng đèn lâu một tí hay lưu thông chậm do đường đông là y như rằng lấn sang làn đường chiều ngược lại. Kết quả thì ai cũng rõ: dê trắng gặp dê đen.
Điển hình xe máy kẹt chút là lao sang đường bên kia luôn.
Gửi gắm vài lời khi lưu thông ngày mưa

Hạng F
22/7/13
8.950
39.926
113
Em tự nhận xét mình ko phải là thành phần chạy xe mất dạy. E luôn nhường, ưu tiên xe máy bất kể trời nắng hãy mưa, vì họ yếu thế hơn mình khi tham gia giao thông.
Nhưng em không ít lần vượt lên làm ướt ca bin 1 số xe khi đường ngập nhẹ, vì họ mở cửa kính cho mát. Em chẳng thấy có lý do gì để quan tâm đến họ khi họ không phải là tp yếu thế.
Theo e bác nào thích mở kính cho mát thì phải chấp nhận bị ướt.
Hay quá a ưi! Em cày crabbike rất cám ơn các a có ô tô đi biết nhường nhịn.
Mà xe a có thêm mấy món an tòn chủ động, tụi e cũng cảm phục chứ 3 năm qua chắc cũng vài a lên capo với a cầm nài quớ:p:p:D

• Haha
Reactions: Nbson217
Hạng B2
18/12/19
350
488
63
33
Học bằng lái nhưng không học văn hoá giao thông, không biết khi nào mới khá lên được

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng F
3/10/15
9.739
11.974
113
Chạy cho sát con lươn và đừng rề rà quá để mấy xe sau vượt ép qua làn xe máy bắn nước lên người ta thì là văn hoá nhất.
Em chạy xe máy từng bị oto vượt văng nước ướt sũng người tức quá tính bóp cổ thằng oto nhưng nhìn lại thì do có 1 chiếc chạy cà rề cà rà làm nó phải vượt nên thôi thông cảm hic.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng B1
4/11/16
56
27
23
Bữa chiều t7 tuần rồi, mưa rất lớn, em chạy 2b đón con, đường ng thái bình, tới đoạn ngập, em đã cẩn thận chạy sát lề ,vậy mà bác phò tủn lao qua té nước ướt hết 2 cha con, bác ấy chắc có việc gấp nên đâu có biết nước cống ngập tràn té lên hôi kinh tởm, về tắm lại lên giường vẫn còn mùi, còn thằng bé thì nhảy mũi xuốt, bác có trên này thì lần sau chạy nới nới chút, chả có luật nào cấm té nước nên cũng chẳng làm j đc bác.