Hạng B2
11/12/15
237
184
43
Hỏi nhẹ, mua con Subaru chại 10 năm ko sao, bảo dưỡng rẻ. Bác mua con GLC nhắm dám nuôi nó 10 năm hông? Hay 5 năm bán gấp đổi GLC mới :))
Bác cho hỏi so với BMW thì chi phí nui em Subaru rẻ hơn nhiều không bác? Em đi BMW rồi nhưng chưa tìm hiểu về em Su này.

Hạng B2
11/12/15
237
184
43
View attachment 445694 Cầm lái ở vận tốc lên đến 160 km/h trên Quốc lộ, chạy xới cát tung tóe trên bãi biển hay màn drift trên “sa mạc thu nhỏ” chính là những trải nghiệm vô cùng đặc biệt mà em được dịp trải qua khi tham gia chương trình lái thử mẫu Subaru Forester 2016 với tổng hành trình gần 800 km trên đất Thái.[pagebreak][/pagebreak]

Một ngày cuối xuân, nhận được tin phải chuẩn bị lên đường sang Thái Lan 5 ngày để lái thử chiếc Forester 2016 ngay trước khi xe được chính thức ra mắt làm em hồi hộp lắm các bác ạ. Em thì rất thích đi Thái và lại bị nghiện cảm giác lái "quá sướng" của những chiếc xe có logo chòm sao Kim Ngưu sau vài lần trải nghiệm nên chuyến đi này nó hấp dẫn với em ngay từ lúc chuẩn bị.

Vừa xuống sân bay Suvarnabhumi - Bangkok, em và anh bạn phóng viên từ Hà Nội đã được các bạn nữ xinh đẹp của Subaru Thái Lan đón sẵn và đưa về Khách sạn nghỉ ngơi, chuẩn bị cho chuyến đi dài vào ngày hôm sau.
View attachment 445698
Sáng 19/03, ngày đầu tiên của hành trình, công việc đầu tiên là tham dự buổi họp ngắn để giới thiệu về Forester mới và lịch trình lái thử cũng như những điểm cần lưu ý để lái xe an toàn.
View attachment 445687
Huấn luyện viên của Motor Image giới thiệu về chiếc Forester 2016 và những điểm cần lưu ý để lái xe an toàn.
View attachment 445695
Lịch trình lái thử sẽ dài khoảng 760 km, bao gồm 600 km đường Quốc lộ và khoảng 160 km đường offroad để trải nghiệm khả năng vận hành của Forester.
View attachment 445688
Dàn xe gần 20 chiếc Forester 2016 đã đợi sẵn tại sảnh khách sạn.
View attachment 445692
Tham dự chương trình lái thử lần này có gần 50 phóng viên báo đài đến từ 11 nước trong khu vực như Đài Loan, Hong Kong, Singapore, Indonesia, Philippine, Malaysia, Thái Lan,... Việt Nam có 2 đại diện, trong đó có em ạ :p
View attachment 445702
Phiên bản Forester được sử dụng trong chương trình lái thử lần này là bản 2.0i-P mạnh 150 mã lực tại 6.200 vòng/phút, mô-men xoắn cực đại 198 Nm tại 4.200 vòng/phút. Phiên bản này được lắp ráp 100% linh kiện trong nước tại Malaysia (CKD) và dành cho thị trường Malaysia, Thái Lan, v.v.. Nếu xét về trang bị thì bản 2.0i-P này nằm giữa bản tiêu chuẩn 2.0i và bản 2.0 XT sắp bán tại Việt Nam.
View attachment 445703
Đoàn Việt Nam được bố trí xe số 15. Hành lí được để vào cốp sau rộng thênh thang của xe. Với chiều dài khoang hành lí như thế này thì Forester dư sức chứa đồ cho những chuyến đi xa.
View attachment 445704 Dàn xe đều mới nguyên vừa được đưa từ nhà máy Subaru tại Malaysia sang. Thế là em lại được dịp "đập hộp" em Forester 2016 rồi ! ;)
View attachment 445701
Khởi động hành trình bằng việc lái xe xuyên qua thủ đô Bangkok sầm uất. Cảm nhận đầu tiên với Forester là tai lái nhẹ, góc quan sát rất thoáng và chân ga vừa đủ nên việc lái xe ở tốc độ chậm và vừa phải trong phố với Forester trở nên đơn giản và thoải mái. Do có cảnh sát dẫn đường nên tốc độ của đoàn có lúc đạt đến 80 km/h ngay trong trung tâm Bangkok.
View attachment 445689
Đoàn xe qua cầu dây văng tuyệt đẹp Rama IX
View attachment 445690
Ra đến Quốc Lộ thì đoàn có dịp đẩy tốc độ lên cao hơn. Các bác phóng viên các nước lái xe rất "máu" nên em phải miết ga liên tục để theo sát đoàn. Do là bản 2.0 không tăng áp và chỉ mạnh 150 mã lực nên xe có độ trễ chân ga nhất định khi muốn tăng tốc nhanh. Người lái có thể chuyển sang chế độ "S" thông qua nút bấm trên vô-lăng để có cảm giác tăng tốc mạnh mẽ hơn.
View attachment 445709
Tốc độ thường xuyên trên 100 km/h và đỉnh điểm lên tới 160 km/h. Những lúc này mới cảm nhận được sự chắc chắn của tay lái cũng như khả năng cách âm của xe. View attachment 445728 Trước khi xuất phát thì Ban tổ chức đã căn dặn rằng tuyệt đối không được thử thắng xe khi đi trên đường vì đi theo đoàn nếu thắng đột ngột sẽ rất dễ dồn toa, thế mà em lại phải thử thắng xe Forester 2016 ngoài ý muốn. Chuyện là khi đang chạy ở tốc độ khoảng 95 km/h, bất thình lình có trạm kiểm soát quân sự trên đường, thế là đoàn xe phải giảm tốc độ đột ngột, do mải mê nói chuyện với anh bạn người Thái đi chung nên khi tình huống này ập đến làm em phải rà chân thắng rồi sau đó là thắng hết cỡ, lúc đó em nghĩ "rồi tiêu rồi, xong luôn rồi", thật lạ là sau tiếng xe rít ken két trên mặt đường xe có thể dừng lại sớm hơn em dự đoán khá nhiều và còn cách xe trước chút chút :p
View attachment 445693
Từ Bangkok tới Hua Hin là khoảng 200km nhưng đoàn chỉ mất khoảng 3 tiếng di chuyển.
View attachment 445735
Sau buổi ăn nhẹ là bắt đầu vào cung đường thử thách Forester.
View attachment 445738 View attachment 445740View attachment 445739 Khởi động nhẹ với khả năng leo dốc và thử tích năng hỗ trợ đổ dốc khi bật tính năng X-Mode.
View attachment 445746
Sau đó, đoàn di chuyển sang một đoạn đường băng sân bay bỏ hoang để thử khả năng cân bằng của Forester qua bài test chạy Slalom.
View attachment 445742
Em khá phấn khích với bài này khi được đẩy tốc độ lên 60-80 rồi đánh lái qua lại né các cộc tiêu, sau đó đánh lái gấp để chuyển làn.
View attachment 445743View attachment 445741
View attachment 445744
Phần thử này cho thấy khả năng cân bằng, độ ổn định của xe cũng như khả năng lái chính xác sau mổi lần đánh lái. Tình huống này cực kì hữu dụng khi các bác phải xử lý tính huống nguy cấp trên đường khi chạy tốc độ cao.
View attachment 445745

Tuyệt vời, Có cơ hội sẽ thử em này.

Hạng B2
7/1/15
234
182
43
40
Từ "Cao" ở đây là em dùng để chỉ tốc độ nhanh hơn so với bình thường khi vào 1 góc cua hay đường xấu chứ không phải chỉ tốc độ 100-200 km/h.

Với sa hình như trong loạt ảnh bác đăng, thì chạy trong khoảng vận tốc Xmode làm việc là khá chậm đấy ah :)

Hạng D
30/6/11
1.052
279
83
TP.HCM
subaru-vietnam.com.vn
Đây là phiên bản Forester 2.0XT 2016 được bán tại Việt Nam trong năm nay, em cập nhật lên đây cho các bác so sánh.
bác chủ thớt Minh Quân thấy có khác gì so với xe bác lái trên đất Thái không ah

Hạng B2
22/8/14
208
262
63
Hàng đợt tới về Vn sẽ ko còn Made in Japan mà chuyển qua Made in Malaysia hả các bác?

Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.552
11.720
113
HCM
Đây là phiên bản Forester 2.0XT 2016 được bán tại Việt Nam trong năm nay, em cập nhật lên đây cho các bác so sánh.
bác chủ thớt Minh Quân thấy có khác gì so với xe bác lái trên đất Thái không ah

Như em đã đề cập thì bản em lái thử là 2.0 i.P có trang bị nằm giữa bản 2.0 i và 2.0 XT. Bản XT tại Việt Nam có mâm xe đẹp hơn, máy Boxer tăng áp mạnh hơn, dàn âm thanh Harman/Kardon và màn hình giải trí,...

Hàng đợt tới về Vn sẽ ko còn Made in Japan mà chuyển qua Made in Malaysia hả các bác?
Việt Nam, Campuchia, Philippines,,, vẫn dùng xe nhập Nhật bác !