Status
Không mở trả lời sau này.
V2 confirmed
Hạng B2
17/8/05
207
3.827
93
otosaigon.com
cpkhanhhung nói:
Em đang giám sát thi công cho 1 tòa nhà văn phòng của 1 cty chuyên kinh doanh hệ thống điện mặt trời có tiếng của Tp này. Và thật ngạc nhiên là tòa nhà này ko sử dụng năng lượng mặt trời, trừ thắp sáng cho bảng tên cty.:D Vậy là hiểu rồi!!!

Thế hiện nay nó đang sử dụng nguồn năng lượng nào hả bác?

Hạng D
11/1/11
2.597
2
38
với điều kiện và tình hình hiện nay, bác chỉ nên nghỉ đến máy nước nóng dùng năng lượng mặt trời thôi, còn mấy thứ khác thì không nên nghỉ đến.

Hạng C
3/2/12
583
3
0
Đúng đó...máy nước nóng năng lượng mặt trời còn kinh tế hơn thằng này nhiều....xài tốt...

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Tùy điều kiện kinh tế mà dùng. Nhà càng tự động thì chi phí bảo trì bảo dưỡng càng mệt.
Nhà bác nào có quản gia, suốt ngày ở nhà lo lắng thì ok. Còn đi hoài về lăn ra ngủ rồi lại đi thì em cho là không nên tự động cái quái gì ngoài bộ.....hẹn giờ tự tưới cây.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.147
113
V2 nói:
cpkhanhhung nói:
Em đang giám sát thi công cho 1 tòa nhà văn phòng của 1 cty chuyên kinh doanh hệ thống điện mặt trời có tiếng của Tp này. Và thật ngạc nhiên là tòa nhà này ko sử dụng năng lượng mặt trời, trừ thắp sáng cho bảng tên cty.:D Vậy là hiểu rồi!!!

Thế hiện nay nó đang sử dụng nguồn năng lượng nào hả bác?
Thì EVN chứ còn nguồn nào nữa bác?
Vấn đề trên em cũng có hỏi thẳng chủ đâu tư trong lúc trà dư tửu hậu, thì ra nguyên nhân chính là do cái ông EVN nhà mình ko cho hòa lưới. Như ở nước ngoài, ban ngày dùng solar bán điện cho nhà đèn, tối về xài điện của ổng nên ko cần lưu trữ bằng ắc quy, hơn nữa điện mặt trời được nhà nước thu mua với giá cao gấp đôi đị6n thường để khuyến khích tư nhân đầu tư năng lượng sạch. Ở ta thì ko cho hòa lưới, nên ban ngày sản xuất ra điện thì phải nạp vào ăc quy để tối xài, ăc quy thì chỉ 2 năm lại phải thay nên chi phí sản xuất điện bị tăng cao, chưa kể việc phải tốn 1 phần diện tích trong nhà để chứa ăc quy.

Hạng F
5/3/05
8.718
72.058
113
đây
cpkhanhhung nói:
Thì EVN chứ còn nguồn nào nữa bác?
Vấn đề trên em cũng có hỏi thẳng chủ đâu tư trong lúc trà dư tửu hậu, thì ra nguyên nhân chính là do cái ông EVN nhà mình ko cho hòa lưới. Như ở nước ngoài, ban ngày dùng solar bán điện cho nhà đèn, tối về xài điện của ổng nên ko cần lưu trữ bằng ắc quy, hơn nữa điện mặt trời được nhà nước thu mua với giá cao gấp đôi đị6n thường để khuyến khích tư nhân đầu tư năng lượng sạch. Ở ta thì ko cho hòa lưới, nên ban ngày sản xuất ra điện thì phải nạp vào ăc quy để tối xài, ăc quy thì chỉ 2 năm lại phải thay nên chi phí sản xuất điện bị tăng cao, chưa kể việc phải tốn 1 phần diện tích trong nhà để chứa ăc quy.
chính xác, vụ này bên Úc họ làm rồi, thằng bạn em đang xài... khi dư điện nó tự Upload vô lưới, khi thiếu thì tự Download từ lưới về, tự động hết... thằng bạn em giờ cứ dư chút tiền là mua cell NLMT về lắp thêm... nghe nó kể mà thèm, trong khi cái xứ mình năm nào cũng toác mỏ kêu thiếu điện, đòi lên giá... mà cái hay ho thì dek học hỏi

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam
Cám ơn các bác chia sẽ thêm thông tin có ích!
Em xách dép tránh xa cái điện NLMT này rồi. Quay về truyền thống: máy phát điện khoảng 15-20kw.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.147
113
d52232dole nói:
Cám ơn các bác chia sẽ thêm thông tin có ích!
Em xách dép tránh xa cái điện NLMT này rồi. Quay về truyền thống: máy phát điện khoảng 15-20kw.
Ko nên cực đoan vậy bác ơi. NLMT hiện tại chưa hiệu quả nhưng biết đâu sau này khi cơ chế thoáng hơn thì lại hiệu quả. Cũng có những trường hợp đặc biệt mà ko kéo dây được hoặc phải kéo rãi dây quá dài thì vẫn nên dùng NLMT.

Hạng D
16/3/09
3.297
52.077
113
www.tet.com
Ở Mỹ Lai Quảng Ngãi tụi mẽo tài trợ xài năng lượng không. không biết xài hết công xuất không.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.