Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44
RE: Hi-Lander mới? Có ai biết không?

Xe dầu chạy hay chứ, không có mùi gì cả và cần số đâu có rung. Bọn tây nó bán xe dầu đắt hơn xe xăng đó , mấy con xe ngon từ 2.0 trở lên toàn xe dầu thôi. Em nghĩ tại nó toàn tung xe kém chất lượng vào vn. Xe vừa đắt lại không được đi xe đúng tiêu chuẩn. [&:]

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com

Nghĩ đến máy dầu khỏe và tiết kiệm tiền nhiên liệu thì muốn mua ngay, nhưng lại cứ ngài ngại cái vụ chạy sau vài năm nó bắt đầu dở chứng thì khổ hơn máy xăng nhiều. Tôi thấy có người bảo tôi "Ông chạy xe gia đình mua làm gì máy dầu!" thế là... phèo!

Tập Lái
16/7/04
27
0
0
HCMc

Bác ơi, theo em biết thì không phải vậy đâu. Theo kinh nghiệm của các bác lái xe(chứ em thì không có, em mới chạy xe dầu có...1 năm à) thì xe dầu về độ bền, tiêu hao nhiên liệu, độ ồn thì hơn xe xăng nhiều. Ví dụ :

1/ Máy dầu bền hơn máy xăng, chi phí bảo dưỡng cũng ít hơn khi so với xe xăng. Điều này sẽ rất ấn tượng nếu ta thống kê trong một thời gian dài sử dung. Ít hư hỏng lặt vặt, đề là nổ. Nếu bác đậu xe xăng qua đêm, trời lại lạnh sáng đề máy chưa chắc đã nổ ngay. Nhiều xe dầu còn có bộ phận làm cho nóng máy trước khi khởi động (hay-lên-đời của em không có ). Riêng khoản bu-ri là xe dầu không phải lo còn xe xăng thì hơi khác à.

2/ Về tiêu hao nhiên liệu thì động cơ xăng sử dụng càng lâu thì càng tăng, còn xe dầu sử dụng càng lâu càng ít hao? Ý em nói là giảm đi thôi chứ không có nghĩa là giảm đi đến nỗi không tốn dầu đâu.

3/ Độ ồn của xe xăng sẽ tăng lên theo năm tháng còn xe dầu càng chạy lâu càng bớt...kêu (đỡ ồn hơn). Chắc có lẽ bình thường xe dầu kêu to qua rồi nên nó sẽ giảm dần? Chiếc hay-lên-đời của em cũng không đến nỗi đâu, đóng cửa lại bật nhạc lên chay củng êm như xe xăng vậy. Chỉ khổ các bác ở bên ngoài phải chịu đựng tiếng ồn....sorry :D.

Nói chung là của bền tại người thôi, nếu mình có xe...tăng nhưng không biết giữ gìn thì cũng thành...phế liệu thôi. Không biết ý kiến của em có đúng không có gì các bác cứ cho em ' sáng mắt ' nhé. Có thế mới giỏi được phải không các bác?

Tập Lái
10/9/04
1
0
0

Chào các bác, em cũng đi isuzu đây

Hạng B1
6/8/04
63
2
0

Bác leahamaki ơi, tên bác ấn tượng quá, định cho bác cái nick mà nghĩ chưa ra, chắc là xe bác mới , đang rô đa nên có hiện tượng như vậy, chứ về lâu về dài thì chắc không có chiếc xe nào có khả năng tự hoàn thiện như xe bác mô tả đâu, nhưng mình cũng ấn tượng tốt với Hi-Lander lắm, nếu cho mình lựa giửa các tên trong dòng xe MPV của VN thì mình sẽ nhảy tót lên Hi-Lander mà chạy , nhưng nếu mua thì
, bác chơi Hi-Lander là có cá tính lắm đấy

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Trích đoạn: leahamaki

Bác ơi, theo em biết thì không phải vậy đâu. Theo kinh nghiệm của các bác lái xe(chứ em thì không có, em mới chạy xe dầu có...1 năm à) thì xe dầu về độ bền, tiêu hao nhiên liệu, độ ồn thì hơn xe xăng nhiều. Ví dụ :

1/ Máy dầu bền hơn máy xăng, chi phí bảo dưỡng cũng ít hơn khi so với xe xăng. Điều này sẽ rất ấn tượng nếu ta thống kê trong một thời gian dài sử dung. Ít hư hỏng lặt vặt, đề là nổ. Nếu bác đậu xe xăng qua đêm, trời lại lạnh sáng đề máy chưa chắc đã nổ ngay. Nhiều xe dầu còn có bộ phận làm cho nóng máy trước khi khởi động (hay-lên-đời của em không có ). Riêng khoản bu-ri là xe dầu không phải lo còn xe xăng thì hơi khác à.

2/ Về tiêu hao nhiên liệu thì động cơ xăng sử dụng càng lâu thì càng tăng, còn xe dầu sử dụng càng lâu càng ít hao? Ý em nói là giảm đi thôi chứ không có nghĩa là giảm đi đến nỗi không tốn dầu đâu.

3/ Độ ồn của xe xăng sẽ tăng lên theo năm tháng còn xe dầu càng chạy lâu càng bớt...kêu (đỡ ồn hơn). Chắc có lẽ bình thường xe dầu kêu to qua rồi nên nó sẽ giảm dần? Chiếc hay-lên-đời của em cũng không đến nỗi đâu, đóng cửa lại bật nhạc lên chay củng êm như xe xăng vậy. Chỉ khổ các bác ở bên ngoài phải chịu đựng tiếng ồn....sorry :D.

Nói chung là của bền tại người thôi, nếu mình có xe...tăng nhưng không biết giữ gìn thì cũng thành...phế liệu thôi. Không biết ý kiến của em có đúng không có gì các bác cứ cho em ' sáng mắt ' nhé. Có thế mới giỏi được phải không các bác?

Theo như em biết thì không như vậy đâu:
1/ Xe xăng dễ đề hơn xe dầu. Ống chú em có con Huyndai 12 chỗ, máy nguội đề 2,3 lần nó mới chịu nổ do đó nó cần phải "làm nóng" (cái này xe xăng hình như cũng có)

2/ Xe xăng hay xe dầu thì chạy càng lâu đều càng hao xăng vì các chi tiết của động cơ không còn kín khít như ban đầu nên công suất giảm, tiêu hao nhiên liệu tăng.

3/ Nếu độ ồn xe xăng tăng theo "năm" tháng thì độ ồn xe dầu tăng theo "một" tháng. Xe bác còn mới, chưa hết rô đai nên mới vậy chứ chạy một thời gian lâu thì bác khỏi cần độ "pô" nghe cũng phê rồi (có thể trong xe không nghe nhưng bên ngòai thì....trường em có 1 con Ford Ranger hay đảo qua đảo lại trong trường, không cần còi nhưng chạy tới đâu người ta đều né tới đó)
Ngòai 1 số nhược điểm thì tính kinh tế của xe dầu là số 1.

Em thấy vậy thôi. Có gì sai các bác sửa dùm.

Tập Lái
16/7/04
27
0
0
HCMc

Ok, chủ đề này thú vị đấy. Em sẽ tìm hiểu thêm các tài liệu để chứng minh vậy chứ em cũng mới chạy thôi chủ yếu là nghe các bác đi trước nói vậy thôi.

Có bác nào chạy xe dầu không? chúng ta phải đi tìm chân lý cho xe dầu, theo....tôi !!!

Hạng B1
6/8/04
63
2
0

Bác mớ "nghe nói" thôi mà giống như là "từ ấy trong tui bừng nắng hạ" vậy, xém nữa làm em đem gả em xăng nhà em để đổi lấy em dầu vì lời quảng bá của bác rùi, nói chung là xe chạy bằng cái gì cũng được, NSX nào mà chẳng thiết kế tối ưu phải không bác, của bền tại người mà phải không bác........ Chúc bác mau tìm ra chân lý... khi nào bác đổi qua xăng thì báo anh em mừng nhé

Hạng D
3/7/04
2.050
823
113
Cù Lao Ông Chưởng

tui củngkhoai' xe chạy dầu bởi gì nó kinh tế, nhưng sao nghe nó kiu lọc cọc tui sợ quá, với lại giá của ISUZU lại tương đương với TOYOTA ZACE thì làm sao dam' ngo' em ISUZU ne` , phải chi nó bằng giá em Huyndai thì khỏi phải phân vân các bác nhỉ. hi` hi`

Status
Không mở trả lời sau này.