Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
RE: Hiểu thế nào cho trúng về lỗi "không làm chủ tốc độ"?

Theo Từ điển bách khoa toàn...Xe :" Không làm chủ tốc độ" là cụm từ dùng để kết tội lái xe khi tai nạn GT xảy ra.Bất kể anh ta có lỗi hay không. Bác nào có định nghĩa chuẩn hơn,xin phát biểu...

Hạng B2
28/3/07
205
1
0
47
Ha Noi
vnexpresss.net

@ camap & songnguyen: Em cũng vội phải đi ngay mà *** mãi không thấy đến, nhưng các bác yên tâm chỗ đó là ngã 4 lại ngay gần chợ nên nhiều nhân chứng lắm.

Theo tôi, "làm chủ được tốc độ" tức là khi chạy ở tốc độ đó, với những kinh nghiệm, những khả năng của các giác quan, tài phán đoán của mình, bác có thể kiểm soát và xử lý được tất cả những tình huống sẽ xảy ra một cách an toàn.
Như vậy, tôi rất đồng ý với ý kiến vài bác đã nêu trong 4R rằng, để làm chủ được tốc độ không hoàn toàn phụ thuộc vào tốc độ bác đang chạy. Bác chạy ở tốc độ 120km/h, nhưng vẫn có khả năng xử lý tốt tất cả những tình huống xảy ra trên đường, tức bác vẫn làm chủ được tốc độ. Ngược lại, chỉ với vận tốc 5km/h bác vẫn không có thể năng để xử lý được tình huống sẽ xảy ra trên đường, nghĩa là bác không làm chủ được tốc độ.
Có thể định nghĩa khái quát này chưa hoàn chỉnh lắm. Mong các bác góp vài ý.

Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ

Cái cụm từ này là vớ vẩn nhất trên đời, hiểu sao cũng được, nên mới cho vào luật để trị tội cánh tài xế. Các bác có muốn hiểu nó là nghĩa gì cũng chẳng được, mà các bác muốn hiểu nghĩa nó là gì, cũng đuợc.