Thảo Luận Chung Hỏi cách dò đài FM

Hạng F
9/8/09
6.395
68.081
113
TFC
xaydungquocgia.com
pqm7777 nói:
Hôm nọ con Ford Everest 2.3 của bác lienthanhquyet cũng bị như vầy, bọn em lấy Manual ra vọc thì thấy có mục chuyển đổi cách dò đài kiểu Mỹ & châu Âu/ Á, chuyển cái được ngay.

Các bác thử dò trong User Manual xem sao.
Hôm nay mới thấy bài post của bác 4 số 7. Cách dò đài kiểu Mỹ/Á là sao bác?

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38
@nqkhanhn: 7777 đã gọi cho bác lienthanhquyet, tối nay bác ấy vào post cái đoạn đó trên User Manual & cách chuyển đổi trên đầu dĩa của bác ấy, biết đâu lại hữu ích cho nhiều bác khác tham khảo (mặc dù biết là đầu dĩa khác nhau có thể thao tác sẽ không giống hoặc không có chức năng này, nhưng tình huống đặt ra giống nhau).

P/S: Trước giờ em đi xe Toy không nên hổng bị vụ này, may mắn trải nghiệm cùng bác lienthanhquyet thôi nên chia sẽ cùng các bác.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: thichhanhquyet
Hạng D
23/10/04
2.240
1.785
113
Hiện FM có 2 tiêu chuẩn tần số:
1: Của Mỹ, từ 87.5 ~ 107.9, cái này bước nhảy của nó là 0.2, nên khi ở VN, không dò chính xác được, vì mỗi lần nhảy là nó nhảy 0.2.
2: Euro, nó từ 87.5 ~ 108, nó nhảy bước nhảy 0.1, nên dùng ở VN dò được hết các đài FM
Những xe bán ở các thị trường khác nhau thì được cài đặt chế độ tần số khác nhau, nên những xe nhập từ Mỹ sẽ gặp khó khăn khi dò đài.
Cách khắc phục là bật radio, chế độ FM, nhấn nút setup để chuyển đổi từ USA sang Euro.
Như xe em, mua ở VN, nhưng hôm bữa đổi cái đầu DVD hiệu BOSS của Mỹ, nên mặc nhiên nó để chế độ USA, em mở radio, nhấn giữ phím SEL hơn 3 giây thì hiện menu cho chuyển đổi.
Các đầu khác cũng tương tự như vậy, vấn đề là chịu khó mò mấy nút setup ở chế độ Radio, nên thử bằng cách nhấn và giữ phím lâu một chút.

• Like
Reactions: Pham Giang
Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
may cho các bác xài ford hay toy, còn xài mer như em móm luôn:confused::confused:

Hạng F
9/8/09
6.395
68.081
113
TFC
xaydungquocgia.com
lienthanhquyet nói:
Hiện FM có 2 tiêu chuẩn tần số:
1: Của Mỹ, từ 87.5 ~ 107.9, cái này bước nhảy của nó là 0.2, nên khi ở VN, không dò chính xác được, vì mỗi lần nhảy là nó nhảy 0.2.
2: Euro, nó từ 87.5 ~ 108, nó nhảy bước nhảy 0.1, nên dùng ở VN dò được hết các đài FM
Những xe bán ở các thị trường khác nhau thì được cài đặt chế độ tần số khác nhau, nên những xe nhập từ Mỹ sẽ gặp khó khăn khi dò đài.
Cách khắc phục là bật radio, chế độ FM, nhấn nút setup để chuyển đổi từ USA sang Euro.
Như xe em, mua ở VN, nhưng hôm bữa đổi cái đầu DVD hiệu BOSS của Mỹ, nên mặc nhiên nó để chế độ USA, em mở radio, nhấn giữ phím SEL hơn 3 giây thì hiện menu cho chuyển đổi.
Các đầu khác cũng tương tự như vậy, vấn đề là chịu khó mò mấy nút setup ở chế độ Radio, nên thử bằng cách nhấn và giữ phím lâu một chút.
Ok, thks bác! Setup chắc là giống nhau ở các đầu HU rùi!
Thks bác pqm7777 nhé!

Hạng B2
15/6/07
297
9
18
53
lienthanhquyet nói:
....

sgman nói:
Em đang xài cái này nè bác, chẳng thấy setting gì cả!

Em cũng thử nhấn giữ đủ kiểu với cái Panasonic này rồi mà không thấy cách chuyển, chắc em fải...tậu cái radio mini của tàu rồi 

Hạng B2
17/4/08
125
1
0
Ô la la, em làm được rồi, đầu HU của em hiệu JVC cảm ứng KW-AVX810, sau khi xem các bài tư vấn này em lọ mọ vào setup, chọn thẻ có hình cột ăng ten, trong đây có 3 vùng: đại khái là US, Euro, SA, trạng thái đang set ở chế độ US nên chỉ dò được số lẻ như 90.9 - 91.1 - 91.3 ..., em chuyển sang SA kết quả là dò được tất cả các đài ở việt nam, lúc này máy nhận bước là 0.1 ví dụ như:  90.0-90.1-90.2 ...90.9 - 91.0 dừng và xin mời các bạn nghe VOV giao thông giờ cao điểm. Đơn giản có vậy không mà 1 năm nay em không nghe được FM 91, chỉ được nghe 92.5 và 99.9
Em chưa thử Euro do chưa đọc bài của bác @lienthanhquyet ở trên, nhưng em nghĩ là OK luôn. Cám ơn các bác.

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/8/09
1.032
765
113
46
mer đúng pó hand thật, vào nhập số bằng tay 95.6 mhz thì hắn báo "please observe frequency range" mò hoài chả thấy có setting radio nằm ở mô nào :(

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
vanquan1310 nói:
mer đúng pó hand thật, vào nhập số bằng tay 95.6 mhz thì hắn báo "please observe frequency range" mò hoài chả thấy có setting radio nằm ở mô nào :(
chỉ có nước mua cục COMMAND của EU rồi gắn vào, cái cục COMMAND của mẽo thì vứt đi thôi bác :confused: