Hạng B1
3/7/09
85
9
8
Chào bác MAN taplo của bác về mặt thực tế đã bị bạc màu do trong dầu thơm có benzen nó là chất tải mùi hương.nó phá hủy nhiều loại vật liệu chứ không kể nhựa taplo xe các loại.xe của bác không phải các dòng như:camry,sienna,lexus.mec,bmw.chứ không nó chỉ bạc màu mà còn bị chảy,sờ tay bị dính,nói chung là bị lão hóa ngay tức thì.vấn đè này chỗ tôi đã có giải pháp chống lão hóa.tái tạo mầu cũ.hoặc cũng có thể đổi mầu nếu muốn.bác yên tâm sau sử lý màu sắc sẽ bền hơn khi xe luôn đậu ngoài nắng.

Hạng D
7/11/13
1.099
7.789
113
tablo của bác bằng nhựa mới dùng được. nhưng không liền lạc màu sắc đâu bác nhé.e đã từng làm.khi làm xong nó đậm hơn những chổ khác. có 1 giải pháp đẹp => tốn lúa. bọc lại tablo
:3dleluoi:
Chia sẻ kinh nghiệm đi bác. Taplo em hơi xuống màu chút, em cũng muốn chơi cái này nhưng nó đậm hơn chỗ khác là sao :)

Hạng B2
28/11/10
325
510
123
Hóng, bác nào xử lý thành công thì chia sẻ kinh nghiệm ạ. Xe em cũng bị 1 vết lau các kiểu nhưng vẫn thấy

Hạng C
25/11/13
618
743
93
Cái chai Bondo ở trên là hình như xài cho nhựa mờ ngoại thất nhé! Bôi vào nội thất coi chừng hại nhiều hơn lợi!

Ko biết là dầu thơm đã làm hư cái texture trên mặt nhựa chưa! Nếu chưa thì khả năng còn oki!

Luôn sử dụng phương pháp từ nhẹ tới nặng.

1. lấy khăn và nước ấm
2. lấy hoá chất làm sạch nhựa nội thất và khăn hoặc bàn chải (có bán đầy: Sonax cockpit cleaner, Meguiar, 3M...)
3. lấy bàn chải đánh răng mềm và nước ấm (đánh nhẹ và theo hình tròn)

Phần dưới này nên thử ở một góc nhỏ và khuất của taplo trước khi làm thật vì lỡ taplo nhựa nhạy cảm quá thì nó bạc mất hoặc để lại dấu mờ. Nước sôi chủ yếu làm dãn nở và các hoá chất có thể chui xuống dễ hơn để đẩy chất bám dính trên bề mặt!
4. lấy bàn chải đánh răng, nước sôi, và hoá chất (lấy bàn chải nhúng nc sôi chải nhẹ, sau đó xịt hoá chất rồi chải, đánh nhẹ theo hình tròn)
5. lấy bàn chải đánh răng, nước sôi, một ít nước rửa chén!

Lưu ý quấn khăn khu vực xung quanh vết đó ko để bất cứ một giọt nc nào chảy đi cho khác ngoài chỗ cần làm sạch để đảm bảo ko bị hư hại thêm!

Phương pháp nào ra thì bác post lại vào đây cho mọi người tham khảo :D
Em cũng bị, cuối tuần em thử theo các cách của bác rồi sẽ update đây

Xử lý vụ này theo em là rất khó vì hóa chất(nước hoa) đã làm biến dạng bề mặt nhựa chứ không đơn thuần là bám trên bề mặt.
Các bác cũng chú ý các hóa chất khác mà em thường hay gặp như nước hoa, nước rữa móng tay của các mợ và bật lửa( để ngòai nắng trên taplo hay nổ).
Vài chia sẽ cùng cả nhà.
Thân chào.

Hạng B1
30/5/12
53
13
8
Nội thất màu đen , bác lấy si đánh giày màu đen đánh lên đi. Ít ít đều tay 1 chút e nghi sẻ ok xong xit chai dưỡng da taplo chắc ok

Hạng C
31/8/09
745
227
43
Saigon
rút kinh nghiệm kg có để mấy cai dầu thơm trên taplo nữa, có nhiều xe làm như vậy thật ra rất nguy hiểm. trong sự cố va chạm hoặc thắng gấp, bất cứ những vật thể nào kg được bắt vít hoặc cố định thì sẽ biến thành....tên nửa. cái chai thủy tinh như vậy mà bay vào đầu thì hậu quả nghiêm trọng.

nếu có dùng thì nên dùng loại bằng nhựa mới, ghi vào lỗ thông gió.

Em cũng bị như các bác, dầu làm biến dạng miếng nhựa lỗ thông gió. Em tháo hết ra, chà nhám và dùng 1 màu, sơn lại hết cho đồng đều. Sau này nếu có lỡ bị nữa thì cũng chỉ xử lý mấy thanh nhựa thông gió thôi chứ kg chơi hết nguyên taplo.

Em vừa chuyển qua loại này dạng gel cũng rất ok. siêu thì có bán

http://www.walmart.com/ip/Febreze-C...torm-Air-Freshener-2-count-2-mL-each/19535383

Tập Lái
11/11/15
31
11
8
44
Cái này trên otofun có người mách xài sonax cockpit gì đó. Vừa xóa xước vừa dưỡng nhựa