Hạng C
23/9/15
976
1.411
93
45
Em xin trích dẫn lại hướng dẫn của 1 bác chuyên gia nào đó trên diễn đàn:
"Chuyên gia của Toyota và Mercedes Việt Nam đều cho biết, hướng dẫn an toàn của các hãng khi đỗ xe với xe số tự động là đạp phanh chân - kéo phanh tay - nhả phanh chân - về P - tắt máy".
Hướng dẫn này em nghĩ là có vấn đề nghiêm trọng, em xin mạo muội phân tích như sau:

Xe đang chạy --> D.
Chạy chậm rồi dừng lại (rà thắng) --> Vẫn D.
đạp phanh chân --> đương nhiên, không đạp sao dừng.
-----------------------------------
Câu chuyện bắt đầu từ đây:
Kéo phanh tay --> nhả phanh chân: OK, về P....anh đang ở D, muốn về P phải qua N --> R.
[BCOLOR=#ffffff]Chổ quan trọng nhất là chổ R, xe vẫn còn nổ máy, hộp số vẫn bám vào R [/BCOLOR]--> Xe lùi...vướng thắng tay....hahaha. Rồi bác tắt máy...sẽ có 1 cảm giác xe bị giật...an toàn hộp số không?

--------
Cách em hay làm: D --> Thắng chân --> Dừng xe --> N --> R--> P. Kéo thắng tay, bỏ thắng chân --> Tắt máy.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Em xin trích dẫn lại hướng dẫn của 1 bác chuyên gia nào đó trên diễn đàn:
"Chuyên gia của Toyota và Mercedes Việt Nam đều cho biết, hướng dẫn an toàn của các hãng khi đỗ xe với xe số tự động là đạp phanh chân - kéo phanh tay - nhả phanh chân - về P - tắt máy".
Hướng dẫn này em nghĩ là có vấn đề nghiêm trọng, em xin mạo muội phân tích như sau:

Xe đang chạy --> D.
Chạy chậm rồi dừng lại (rà thắng) --> Vẫn D.
đạp phanh chân --> đương nhiên, không đạp sao dừng.
-----------------------------------
Câu chuyện bắt đầu từ đây:
Kéo phanh tay --> nhả phanh chân: OK, về P....anh đang ở D, muốn về P phải qua N --> R.
[BCOLOR=#ffffff]Chổ quan trọng nhất là chổ R, xe vẫn còn nổ máy, hộp số vẫn bám vào R [/BCOLOR]--> Xe lùi...vướng thắng tay....hahaha. Rồi bác tắt máy...sẽ có 1 cảm giác xe bị giật...an toàn hộp số không?

--------
Cách em hay làm: D --> Thắng chân --> Dừng xe --> N --> R--> P. Kéo thắng tay --> Tắt máy.

Bác nào nói handbrake mà có con cóc gì đó là chém gió, cụ thể là khi còn thắng tay, bác vào D, xe vẫn chạy mà. Vậy con cóc đó đâu rồi...???hahaha.
"Con cóc" là để gài P mà.

• Like
Reactions: vios_2015
Hạng F
16/7/15
6.292
24.864
113
em không có xe AT nên hóng là chủ yếu thôi...
nhưng cho em hỏi phát là có ai cấm vừa thắng tay + vừa thắng chân không?
thả thắng chân ra làm quái gì? cứ để nguyên vậy rồi về P thì giật sao !?!?

Hạng C
23/9/15
976
1.411
93
45

Cái này bác hỏi lại anh chuyên gia gì đó viết hướng dẫn (Mecedez, Toyota,...).
Còn kéo phanh tay, thả phanh chân, về P và tắt máy sẽ giật xe, do phải qua R, bám vào hộp số (xe vẫn còn nổ máy ).

• Like
Reactions: nguyenhongtanphu
Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Thắng tay xong, về N, thả thắng chân để xem thắng tay có đảm bảo giữ được xe đứng yên hay không (đối với chỗ dốc).

• Like
Reactions: nta139
Hạng F
16/7/15
6.292
24.864
113
Thắng tay xong, về N, thả thắng chân để xem thắng tay có đảm bảo giữ được xe đứng yên hay không (đối với chỗ dốc).
không giữ được thì phải đi tìm chổ đậu khác? đúng không anh?
tình hình hiện tại mà thắng tay không ăn thì xe chắc cũng hiếm khi đi bảo trì, chứ 5k km mà làm 1 lần thì kéo phát xe đứng im.