Hạng C
25/3/11
516
801
93
Hi bác em có một câu hỏi thắc mắc nhờ bác giải đáp giúp là nếu em mua xe của Công ty về đứng tên em,Cty đó sẽ làm các thủ tục giấy tờ (HĐMB,BB Thanh lý...) + xuất Hoá đơn GTGT cho tên em nhưng lại yêu cầu em trả 10% thuế GTGT cho Cty đó (do phải xuất hoá đơn GTGT) có đúng hay ko và cơ sở nào yêu cầu em trả khoản tiền đó.Xe hiện tại đang biển LD ở tỉnh,em ở TP HCM.
Đội ơn bác.

• Like
Reactions: tdlinh
Hi bác em có một câu hỏi thắc mắc nhờ bác giải đáp giúp là nếu em mua xe của Công ty về đứng tên em,Cty đó sẽ làm các thủ tục giấy tờ (HĐMB,BB Thanh lý...) + xuất Hoá đơn GTGT cho tên em nhưng lại yêu cầu em trả 10% thuế GTGT cho Cty đó (do phải xuất hoá đơn GTGT) có đúng hay ko và cơ sở nào yêu cầu em trả khoản tiền đó.Xe hiện tại đang biển LD ở tỉnh,em ở TP HCM.
Đội ơn bác.
Hi Bác, em cũng không rõ vụ này nên em mới lên đây hỏi nè bác. Hôm trước em có đọc được 1 thread có 1 anh chuyên làm mấy cái này, mà tiếc là em quên mất rồi.
Theo ý kiến cá nhân em: số tiền anh phải trả là số tiền trên hoá đơn GTGT công ty xuất cho anh. Còn số tiền thực thì anh và công ty tự thoả thuận thôi ạ.

Hạng C
25/7/18
584
1.984
93
Bình Thạnh, Tp HCM
Bác @giangbinh cho hỏi, mua xe công ty cổ phần, trên cavet xe thì ghi tên cũ, địa chỉ cũ, còn cty thì đã đổi tên mới, địa chỉ mới (đã đổi tên, đổi địa chỉ so với tên và địa chỉ trên cavet nhiều lần rồi). Tuy nhiên vẫn cùng người đại diện, vẫn cùng mã số doanh nghiệp (MST) so với lần cuối cùng thay đổi, thế nhưng những giấy tờ về việc thay đổi tên, địa chỉ doanh nghiệp bị thất lạc, không còn giữ nữa, chỉ còn giấy đăng ký doanh nghiệp lần cuối cùng. Trường hợp này mình xử lý thế nào vậy (Họ vẫn làm hđ mua bán, giấy thanh lý, xuất hóa đơn, nhưng với tên và địa chỉ hiện tại). Trường hợp này khi đóng thuế và làm thủ tục sang tên có bị làm khó không, có cách nào giải quyết không? Xin cảm ơn trước.

Đội ơn bác.
Chào bác !
Trường hợp của bác có lẽ bị 1 trong 2 trường hợp này :
Trường hợp 1 : Xe đứng tên cty thì khi cty bán xe bắt buộc phải xuất hóa đơn cho người mua ! Về 10% VAT thì cty chịu chứ người mua không có chịu nhé. Còn cty bắt người mua chịu thì không mua xe nữa.
Trường hợp 2 : Có thể bác mua xe lâu rồi không yêu cầu xuất hóa đơn liền. Nên bây giờ bác cần thì mới bị cty đòi 10% VAT mới xuất.

Bác @giangbinh cho hỏi, mua xe công ty cổ phần, trên cavet xe thì ghi tên cũ, địa chỉ cũ, còn cty thì đã đổi tên mới, địa chỉ mới (đã đổi tên, đổi địa chỉ so với tên và địa chỉ trên cavet nhiều lần rồi). Tuy nhiên vẫn cùng người đại diện, vẫn cùng mã số doanh nghiệp (MST) so với lần cuối cùng thay đổi, thế nhưng những giấy tờ về việc thay đổi tên, địa chỉ doanh nghiệp bị thất lạc, không còn giữ nữa, chỉ còn giấy đăng ký doanh nghiệp lần cuối cùng. Trường hợp này mình xử lý thế nào vậy (Họ vẫn làm hđ mua bán, giấy thanh lý, xuất hóa đơn, nhưng với tên và địa chỉ hiện tại). Trường hợp này khi đóng thuế và làm thủ tục sang tên có bị làm khó không, có cách nào giải quyết không? Xin cảm ơn trước.
Trường hợp này cần cty bổ sung toàn bộ GPKD từ tên cty cũ đến cty mới cuối cùng ạ. (Phải liên tục nhé bác)
Có các GPKD liên tục này thì việc làm dễ hơn ạ

• Like
Reactions: dttinh
Hạng C
25/3/11
516
801
93
Chào bác !
Trường hợp của bác có lẽ bị 1 trong 2 trường hợp này :
Trường hợp 1 : Xe đứng tên cty thì khi cty bán xe bắt buộc phải xuất hóa đơn cho người mua ! Về 10% VAT thì cty chịu chứ người mua không có chịu nhé. Còn cty bắt người mua chịu thì không mua xe nữa.
Trường hợp 2 : Có thể bác mua xe lâu rồi không yêu cầu xuất hóa đơn liền. Nên bây giờ bác cần thì mới bị cty đòi 10% VAT mới xuất.
Cám ơn bác đã tư vấn,em ở TH 1 vậy em chắc ko lấy xe đó.

Tập Lái
26/11/19
2
0
0
25
giúp mình nhe!xe mazda 323,1997,tên cong ty đứng,mà nay cty đó giải thể rồi vậy mình có sang tên được không pro?bà chị gần nhà nhờ mình hỏi dùm,cảm ơn
hồi đó bả mua có hóa đơn không bác, có hóa đơn ghi rõ số xe,số khung số máy giá bán dấu mộc thì làm đc tất nhé

Tập Lái
30/5/17
21
0
1
44
* Các biểu mẫu đăng ký xe tại TP. HCM gồm : Tờ khai đăng ký xe, Phiếu sang tên di chuyển, Đơn cớ mất hồ sơ tự quản lý ( Theo TT15), Mẫu 03 TT15/2014, Biên bản điều chỉnh hóa đơn, Mẫu hợp đồng mua bán xe của cty >> Tất cả các biểu mẫu này em để ở ĐÂY. ( Em úp ở site cty may của Vợ Cả em, Các bác vào chịu khó kéo xuống dưới sẽ thấy những mẫu như trên. )
----------------------------------------------***----------------------------------------
TRỰC TIẾP nhận Sang tên và Rút góc ở Các Tỉnh như sau : Bình Dương, Đồng Nai, Vũng Tàu, Long An....
Rất mong được sự ủng hộ !!
Cảm ơn !!!

5 : Nhận Cẩu và Vận Chuyển Hàng
View attachment 1112402

----------------------------------------------***----------------------------------------
THÔNG BÁO :Thông tư 15/2014-BCA ngày 04/04/2014 Ký lệnh là những xe sang tên bây giờ bắt buộc phải có Hồ Sơ Tự Quản Lý truớc đây đăng ký từ 05/10/2008 đến 06/12/2010 thì CA có trả lại hồ sơ, nên bây giờ các bác nào chuẩn bị sang tên hoặc mua xe thì hãy để ý kỷ vấn đề này nhé.

- Theo thông tư này thì các xe ô tô mua rút góc ở Tỉnh về Tỉnh khác thì phải có thêm số khung, số máy dán lên trên Tờ khai Phiếu Sang tên di chuyển nhé.
------------------------------------**-----------------------------

- Hiện nay có nhiều bác vẫn Call cho em hỏi về HĐUQ có sang tên cho chính người đứng trên HĐUQ được không.
    • Tại sao HĐUQ của em đem ra VPCC chứng bán cho Vợ Cả của em VPCC nó lại không chịu chứng .
    • Vậy hôm nay em xin nói cho các bác hiễu như sau :
1 : HĐUQ là gì ? tại sao HĐUQ lại có thời hạn hết ủy quyền, tại sao khi chủ chết lại hết ủy quyền, Và HĐUQ chính chủ được hủy ủy quyền đơn phương được >> Kết luận : HĐUQ không thể sang tên qua chính mình được.
2 : HĐUQ là thay mặt chủ xe toàn quyền quyết định từ A - Z nên khi ra VPCC làm HĐMB cho Vợ Cả mà VPCC đó nói lý do Vợ Chồng không bán được với nhau >>> Kết luận : VPCC đó nghiệp vụ còn kém lắm. Bởi HĐUQ chỉ thay mặt CHỦ thôi chứ chưa phải là tài sản Chung của Vợ Chồng.
Nay em cập nhập thông tin về biểu mức thu lệ phí Cấp giấy đăng ký và biển số mới tại TPHCM đến các bác như sau:
1 : Xe ô tô đăng ký mới biểu mức phí : 11 triệu tănglên 20 triệu
2 : Xe ô tô đăng ký từ các tỉnh chuyển về TP HCM : 11 triệu tăng lên 20 triệu (trừ Hà Nội)
3 : Xe ô tô đăng ký từ Hà Nội về TP HCM : 150 ngàn
4 : Xe ô tô đăng ký sang tên từ 4 số lên 5 số cùng TP HCM : 150 ngàn .
Tất cả biểu phí này đều có ở Nghị Quyết 12/2019/NQ-HĐND.

View attachment 2044548

- Theo Thông Tư 15/2014 cấp ngày 04/04/2014 thì tại Điều 10 khoảng " g " nhé. Thì UBND xã, phường, thị trấn..... được quyền xác nhận Giấy mua bán.

• Thông tư 15/2014 bắt đầu áp dụng ngày 04/04/2014. >> Sẽ hết hạn không nhận hồ sơ vào ngày 31/12/2014
    • Theo TT15 này thì 01/01/2015 chính thức tiến hành phạt trễ hạn HĐMB + HĐ VAT quá 30 ngày nhé.
    • Biểu mẫu 03 TT15/2014 làm xe vắng mặt chủ các bác tải về tại ĐÂY

Chuyên mục của mình gồm tư vấn về các mảng sau :

1 - Sang tên chính chủ
2 - Sang tên theo uỷ quyền
3 - Sang tên theo Cty
4 - Báo giá thuế trước bạ cho các bác giá chuẩn với điều kiện có đủ thông tin như sau :
* Nhãn hiệu :
* Số Loại
* Năm/nước sản xuất
* Thể tích làm việc
* Số chổ ngồi
- Tất cả những ký hiệu đều nằm trên Sổ Đăng Kiểm trang Số 5,6
- Các bác nào có vẫn đề thắc mắc ở mảng nào thì cứ post tại đây hoặc PM riêng cho em.
- Có dịch vụ bao trọn gói làm thủ tục sang tên cho các bác ở tại TP Hồ Chí Minh hoặc Bác nào có nhu cầu rút hồ sơ gốc từ TP Hồ Chí Minh đi về Tỉnh

P/S : các bác có nhu cầu mua xe cty mà chưa muốn sang tên để đề phòng bị mất giấy tờ xe khi quay lại gặp cty nhờ vả khó khăn thì cần làm như sau :
1 : Giấy khai đăng ký xe ( Ở TP HCM thì lấy mẫu ở trang 1, Ở tỉnh khác thì chịu khó lên Công An xin nhé ) in ra 10 tờ Đưa cho cty đóng mộc và ký tên . Nội dung để trống .
2 : 10 tờ giấy giới thiệu cũng đóng mộc ký tên và để trống .
3 : Cất kỹ các giấy tờ đó. Khi nào mất giấy tờ thì lấy mục 1,2 mỗi thứ 1 tờ để dùng .

- Bản thông báo chia điểm đăng ký các quận huyện của TP HCM .
View attachment 1112403

1. Điểm thứ nhất tại Đội CSGT An Sương (1509 Nguyễn Ảnh Thủ, phường Trung Mỹ Tây, quận 12, TP.HCM).
  2. Địa điểm thứ hai tại Đội CSGT Rạch Chiếc (212 quốc lộ 1A, phường Tân Phú, quận 9, TP.HCM.
  3. 282 Nơ Trang Long, quận Bình Thạnh, TP.HCM.
- Thủ tục rút hồ sơ từ tư nhân về gồm :
1 : HĐMB ( Nếu mua qua Ủy Quyền thi phải có thêm HĐUQ nữa nhé. )
2 : Lên CA nơi đăng ký chiếc xe đó xin 2 tờ : Phiếu sang tên di chuyển. Đem về cho Chủ củ hoặc người Ủy Quyền ký tên. Nhớ Cà 2 Bộ Số khung, Số máy để dán lên Phiếu sang tên di chuyển nhé. ( Đã lỡ đi cà nên cà 3 bộ, 2 bộ dán lên PSTDC, còn 1 bộ dán lên Tờ Khai đăng ký xe lúc lên CA nộp hồ sơ sang tên.)
3 : Nộp hồ sơ vào CA để rút hồ sơ gồm các giấy tờ sau : HĐMB ( Nếu có ủy quyền nộp luôn ), GĐKXe, 2 Phiếu sang tên di cuyển, 1 bộ biển số xe.
4 : Nếu muốn rút hồ sơ bên CA nhanh thì nhớ bôi trơn. Còn không thì lấy giấy hẹn và đóng lệ phí rút hồ sơ. Mấy ngày sau lên CA lấy hồ sơ về.
5 : Bắt đầu từ ngày 1/4/2013 Cục đăng kiểm đã liên thông mạng với nhau nên không cần phải rút hồ sơ đăng kiểm nữa.
- Bác làm đủ 5 bước đó là đã hoàng thành 1 bộ hồ sơ rút góc rồi đó.
Lưu ý :
- Hồ sơ rút góc bên CA trả về gồm có : 1 GĐKXe cắt góc, 1 Phiếu sang tên di chuyển Đánh Máy có chữ ký Cán Bộ và Huy Hiệu của CA tỉnh đó, 1 Phiếu sang tên di chuyển viết = tay có chữ ký của Chủ xe hoặc Người ủy quyền và chữ ký Cán Bộ nhận hồ sơ và Huy Hiệu CA tỉnh đó, 1 HĐMB và HĐUQ nếu có, 1 Phong bì niêm phong ( không được mở phong bì niêm phong nhé. )

- Thủ tục các loại giấy tờ từ công ty bán cho cá nhân hoặc bác cho cty cần làm như sau :
+ Hợp Đồng mua bán giữa cty và cá nhân ký tên đóng dấu
+ Biên bản Thanh Lý chiếc xe này từ cty sang cá nhân
+ Hóa Đơn GTGT cty xuất ra tên cá nhân ( Nhớ viết Nhãn hiệu, Biển số xe, Số Khung, Số máy, Màu sơn )
+ Giấy phép kinh doanh sao y của cty
+ Giấy đăng ký xe và sổ đăng kiểm
+ Lưu Ý : Cầm giầy đăng ký xe + Hóa Đơn GTGT + Giấy phép kinh doanh đối chiều từ Giấy Đăng Ký xe có giống tên cty và địa chỉ cty trên Hóa Đơn và GPKD không nhé.
* Nếu không đúng yêu cầu bổ sung Giấy phép kinh doanh củ lúc đăng ký chiếc xe và kèm theo Công Văn Thay đổi tên cty và địa chỉ nhé . Xong rồi đem hồ sơ lên Chi Cục Thuế nơi cty đứng tên làm thủ tục : Khai lệ phí trước bạ sang tên từ cty tên củ sang tên cty mới nhé .

- Thủ tục rút hồ sơ góc về từ tỉnh khác về tỉnh khác dành cho Cty bán cho cá nhân hoặc cho Cty cần làm như sau :
1 : Lên Công An xin 2 tờ Phiếu sang tên di chuyển về cho cty đóng dấu ký tên
+ Cà số khung, Số máy 2 bộ ( Đã lỡ cà số nên cà 3 bộ, 2 bộ dán lên PSTDC, còn 1 bộ dán lên Tờ Khai đăng ký xe lúc lên CA nộp hồ sơ sang tên.)
+ Lấy 1 tờ giấy giới thiệu của cty
2 : Cầm các loại giấy tờ sau để nộp vào lại Công An để rút hồ sơ gốc về Tỉnh :
+ Hóa Đơn GTGT ( Cái này cty nào cũng phải có hết )
+ 2 Phiếu sang tên di chuyển đã đóng dấu của cty ( Dán số khung, Số máy )
+ Giấy giới thiệu
+ Giấy đăng ký xe
+ Biển số xe
+ Kèm theo phong bì bôi trơn cho lẹ.
+ Lấy giấy hẹn ngày lên lấy hồ sơ gốc về .
3 : >> Bắt đầu từ ngày 1/4/2013 Cục đăng kiểm đã liên thông mạng với nhau nên không cần phải rút hồ sơ đăng kiểm nữa.
4 : Bác làm xong các bước 1, 2, 3, 4 là đã xong hoàn toàn thủ tục rút hồ sơ về Tỉnh rồi đó.

- Khi rút hồ sơ Về Tỉnh xong thì làm các bước sau đây :
+ Đóng thuế lệ phí trước bạ. giá xe của bác theo barem là : ?? x ??% x ??% = ??đ
- Xong thuế qua bên CA bác sẽ làm thêm các bước sau :
+ Xin tờ khai đăng ký xe
+ cà số khung, Số máy dán vào tờ khai đăng ký xe
+ Nộp hồ sơ vào CA đợi 1 tí để kiểm tra hồ sơ
+ Kiểm tra hồ sơ xong sẽ Đóng lệ phí sang tên nhé. Rồi nộp vào lại đợi đi xét xe
+ Kẹp phong bì bôi trơn để xét xe cho lẹ .
+ Xét xe xong vào đợi 1 tí để lấy biển số xe và Giấy hẹn lấy Giấy Đăng Ký Xe ( Thường 10 ngày mới có Giấy đăng ký xe.)
+ Cuối cùng về nhà mua thùng bia để rữa xe.

Cảm ơn các bác đã đọc và ủng hộ em.
Sang Tên xe không chính chủ theo thông tư 58/BCA năm 2020
https://ngocphatgps.com/

Hạng B2
13/8/14
129
616
93
47
Bác @giangbinh cho hỏi,Mình mua xe mitsubishi đứng tên công ty,thử tục mua bán sang tên cá nhân(cùng ở tphcm) gồm những gì ạ,chi phí dịch vụ và thuế nhờ Bác hết bao nhiêu ,Tks!

• Like
Reactions: giangbinh
Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Đã là Hợp đồng công chứng mua bán dù để 2 - 5 năm vẫn còn giá trị nhé bác
Vậy nếu bị phạt 1.5tr vẫn rẻ so với nhiều lúc đi nhờ chủ cũ hủy và chứng lại HĐMB mà nhiều người đòi 2-4tr mới ký lại.

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Bác @giangbinh cho em hỏi Hồ sơ tự quản nó ra sao ạ? Bác có hình hay mẫu để em tham khảo với ạ! Vì sắp mua xe cũ của người đang được ủy quyền mà xe đăng ký 2009, nên em muốn biết cái hồ sơ tự quản thế nào để họ đưa ra em còn biết.
Vì em tính mua bán xong em định đi rút HS gốc cho tiện, chứ chủ cũ và mình cũng ở xa nhau, gửi BS, cà vẹt xong họ rút và gửi về cho mình cũng hơi lâu.