Hạng C
23/11/14
824
1.204
93
Em không bảo vệ kết quả trên là đúng...Nhưng lập luận của bác khảo sát 8,000 người không đại diện là sai nha Bác...

Theo lý thuyết thống kê, nếu phương pháp lấy mẫu tốt thì ở mức 1100 sample là sai số 3%, độ tin cậy 95% nha Bác...Dù bác khảo sát cả thế giới đi thì với mức sample này nó vẫn tuân theo các thông số trên...

Cái sai (nếu có) là:
- Phương pháp lấy mẫu: ví dụ: khảo sát 8k người nhưng toàn người trẻ dưới 25t, thích mẫu mã thời thượng, bắt mắt và giá cả hợp lý => đám này thì ko đại diện cho toàn bộ xã hội Đức...Vừa rồi cái sai của data mining trong bầu cử Mỹ là do lỗi này, đám mà ủng hộ clinton hay ồn ào la ó này nọ toàn đám trẻ trẻ, hơi nghèo nghèo, tích cực tham gia khảo sát (có incencitive gift mà)....Còn đám ủng hộ Trump thì lớn tuổi hơn, ủng hộ nhưng không thích nói ra...do đó khảo sát éo ra kết quả sai bét tè le...
- Diễn dịch data sai: (em theo giả thuyết này nhiều hơn) => 1 chiếc xe tốt: trong đầu người tiêu dùng nghĩ: giá cả, chi phí hoạt động phải chăng, không gặp các vấn đề hỏng hóc nhỏ...=>Qua tới đám nhà báo: chiếc xe tốt: vận hành bền bỉ, khung gầm cứng, các thông số kỹ thuật cao chót vót => qua tới các bác OS: xe tốt: thương hiệu xe sang trọng, chạy nhanh, nội thất sang chảnh => các bác kết luận: kết quả sai...haha

Do đó, việc đọc đa ra từ các nguồn báo chí các bác phải cẩn thận nha...Tránh đưa các khái niệm (định nghĩa) của bản thân vào các từ (khái niệm) trong bài báo...
Hehe, em ngứa nghề nên phọt ra một xíu...các bác thông cảm...

Nhất trí với bác về lập luật phương pháp lấy mẫu, thông thường khi lấy mẫu nó xác định tiêu chí cụ thể. Thêm nữa, em không hề đưa khái niệm hay định nghĩa từ bản thân em, vấn đề suy luận nó khác đưa định nghĩa và khái niệm vì nó mang tính áp đặt theo chuẩn mực :)
Với 8k chủ xe mà đại diện cho hơn 3 triệu chủ xe trong một năm ở nước Đức xa xôi thực tế không nói nên điều gì do căn cứ xác định tiêu chí khi thăm dò khách hàng. Cũng giống như còm của bác ở trên về cái sai "nếu có". Đó chính là điều em muốn nói :) . Kể cả việc xác định đối tượng chuẩn đi nữa thì ngay bản thân tiêu chí lấy mẫu thăm dò cũng không thể hiện hết được. Giống như dân Việt mình, gét toy nhưng vẫn mua toy, hay chê Mazda cá vàng nhưng M3 vẫn bán chạy số 1.
Bầu cử Mẽo các hãng tin có lớn và uy tín hơn cái tạp trí Autobird này không?, em nghĩ là lớn hơn rất nhiều, không riêng gì một hãng tin, mà rất nhiều hãng tin, việc nó xác định đối tượng lấy mẫu cũng được tính toán rất kỹ và trường hợp chị Linh thắng trận thì chúng nó được thể nói hay nói tốt ngay và luôn (Vụ này Bác thấy ở đâu chẳng vậy). Ngay như sự kiện Brexit, trước khi chính thức, việc Anh Quốc rời EU qua thăm dò diện rộng không không đủ số lượng quá bán, thực tế lại khác hẳn.

Nói gì thì nói, xe Hàn Xẻng vẫn đang là 1 chiếc xe tốt và ngay thị trường Đức, doanh số Huyndai-Kia bán hơn hẳn Toy. Việc khảo sát này cũng ghi nhận Huyndai đã và đang được người dân Đức tin dùng. Em chẳng kỳ thị gì xe Hàn, Nhật, Mẽo, Đức. Việt Nam mình có cái 4 bánh che nắng che mưa là tốt lắm rồi. Diễn đàn là nơi giao lưu học hỏi và tranh luận thôi bác :3dchientrung:

Hạng B2
8/10/15
165
78
28
31
Nước ngoài thì họ công tâm rồi, nhưng chả biết cái ông dịch viết bài có kiểu lập lờ không nói rõ như kiểu nước mắm không chứ Poscher mà không có trong danh sách thì nghi lắm. Biết đâu đây chỉ là 1 hạng mục xe nhỏ hoặc xe to bla bla....gì đấy. Quan trọng là ở cái tâm người dịch viết bài nữa.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
ý bác là mỗi nc 1 khác ah :D
Thì thật tình là thế mà cũng như chọn bạn gái nước nta thích da đen mông bự, thì nước khác lại thích v.. to chân dài da trắng đó thôi :D
Chứ k lẽ Porsche nó k đủ trình để vào bảng danh sách Top 20 thì khác nào bảo "trong gần 10.000 ý kiến khảo sát chả có ai đi Porsche" :p

Hạng B2
13/3/11
258
82
28
Pleiku
trtnews.wordpress.com
Đừng khinh thường a Hàn các bác ạ, xe phân phối ở các thị trường khó tính thì chất lượng nó khác xa các thị trường "thiên đường". Bác nào giỏi tiếng Anh tìm nguồn báo gốc đọc xem có thể là họ tính trên nhiêu tiêu chí, ví dụ chất lượng/ giá thành. Các trích dẫn lại đôi khi lệch lạc lắm.

Hạng B2
11/9/14
316
506
93
40
Đừng khinh thường a Hàn các bác ạ, xe phân phối ở các thị trường khó tính thì chất lượng nó khác xa các thị trường "thiên đường". Bác nào giỏi tiếng Anh tìm nguồn báo gốc đọc xem có thể là họ tính trên nhiêu tiêu chí, ví dụ chất lượng/ giá thành. Các trích dẫn lại đôi khi lệch lạc lắm.

Đây bác...
Auto Bild has been assessing the long-term quality and dependability of the leading automotive brands in its Quality Report since 2001. One core element is the customers’ satisfaction with their respective vehicles. The magazine evaluates all recalls and rectifications which proved necessary in the course of the year and also factors in the results of the report issued by the Technical Inspection Authority (TÜV) responsible for the statutory general inspection of vehicles. The overall score includes the findings of the 100,000-kilometre endurance tests from Auto Bild's own database and also the results of the workshop tests. Another source of information is the volume of complaints from readers, which shows the degree to which motorists are satisfied with their purchases and serves as a clear indication of the recurring defects. Customer satisfaction is analysed by a survey undertaken among 8,575 car owners by the Forsa opinion research institute. Finally, Auto Bild evaluates the duration and content of the warranties and guarantees offered to buyers of new vehicles.

Đánh giá dựa trên nhiều tiêu chí:
- Kiểm tra độ bền sau 100k km + test workshop.
- Mức độ complaint của khách hàng (cái này chắc Mec, BMW, Porche nhiều vì nhà giàu khó tánh như bác gì bên trên nói - ra hãng sửa xe nó cho cái hóa đơn tá hỏa chắc cũng complaint)...Đặc biệt hàng Porche thửa chính hãng đụng vô món nào cũng đắt xắt ra miếng...
- Khảo sát sự hài lòng của 8,575 chủ xe bởi cty NCTT Forsa: hài lòng theo em NTD nghĩ xe chạy ổn định trong tầm tiền + tốn ít phí duy trì là hài lòng...khó dựa vào mức độ hài lòng của 1 anh đi X5 với 1 anh đi Ford Ecosport nhỉ để nói Ecosport tốt hơn X5 nhỉ...
- Dựa trên offer bảo hành mà hãng đưa ra: em nhớ cách đây mấy tháng hình như Hyundai hay Kia hay anh nào đó có chiến dịch bảo hành 5 năm hay sao đó...còn mấy anh chảnh chọe muốn thêm bảo hành thì xì tiền ra nhé...

=> giải thích tại sao anh sang chảnh Porche mất hút trong danh sách...Anh BIM, MEC lọt thỏm phía dưới roài nhé...

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Đây bác...
Auto Bild has been assessing the long-term quality and dependability of the leading automotive brands in its Quality Report since 2001. One core element is the customers’ satisfaction with their respective vehicles. The magazine evaluates all recalls and rectifications which proved necessary in the course of the year and also factors in the results of the report issued by the Technical Inspection Authority (TÜV) responsible for the statutory general inspection of vehicles. The overall score includes the findings of the 100,000-kilometre endurance tests from Auto Bild's own database and also the results of the workshop tests. Another source of information is the volume of complaints from readers, which shows the degree to which motorists are satisfied with their purchases and serves as a clear indication of the recurring defects. Customer satisfaction is analysed by a survey undertaken among 8,575 car owners by the Forsa opinion research institute. Finally, Auto Bild evaluates the duration and content of the warranties and guarantees offered to buyers of new vehicles.

Đánh giá dựa trên nhiều tiêu chí:
- Kiểm tra độ bền sau 100k km + test workshop.
- Mức độ complaint của khách hàng (cái này chắc Mec, BMW, Porche nhiều vì nhà giàu khó tánh như bác gì bên trên nói - ra hãng sửa xe nó cho cái hóa đơn tá hỏa chắc cũng complaint)...Đặc biệt hàng Porche thửa chính hãng đụng vô món nào cũng đắt xắt ra miếng...
- Khảo sát sự hài lòng của 8,575 chủ xe bởi cty NCTT Forsa: hài lòng theo em NTD nghĩ xe chạy ổn định trong tầm tiền + tốn ít phí duy trì là hài lòng...khó dựa vào mức độ hài lòng của 1 anh đi X5 với 1 anh đi Ford Ecosport nhỉ để nói Ecosport tốt hơn X5 nhỉ...
- Dựa trên offer bảo hành mà hãng đưa ra: em nhớ cách đây mấy tháng hình như Hyundai hay Kia hay anh nào đó có chiến dịch bảo hành 5 năm hay sao đó...còn mấy anh chảnh chọe muốn thêm bảo hành thì xì tiền ra nhé...

=> giải thích tại sao anh sang chảnh Porche mất hút trong danh sách...Anh BIM, MEC lọt thỏm phía dưới roài nhé...
Họ đánh giá cho thị trường Đức
Sao ko làm 1 cái đánh giá cho thị trường VN nhỉ?
VD: Morning Si của a Hải so sánh với Mirage của Mit ấy, hay i10 vs Mirage vs Swift vs Mor Si vs Spark chảng hạn

• Like
Reactions: ngtatliem
Hạng B2
22/12/06
264
153
43
Họ đánh giá cho thị trường Đức
Sao ko làm 1 cái đánh giá cho thị trường VN nhỉ?
VD: Morning Si của a Hải so sánh với Mirage của Mit ấy, hay i10 vs Mirage vs Swift vs Mor Si vs Spark chảng hạn
Thị trường VN nhỏ, chưa có anh nào chịu chi tiền to nên nó không khảo sát bác ạ.

Hạng D
10/6/16
2.515
1.878
113
Đọc danh sách này xong em thấy nghi lắm vì VW bán rất bá đạo ở Đức, cả xe dùng cho gia đình lẫn dịch vụ mà bét bảng thì chắc xe nào càng bán đc nhiều thì càng đứng bét :D

• Like
Reactions: tommyngo
Hạng D
22/8/14
1.240
377
83
33
Thì thật tình là thế mà cũng như chọn bạn gái nước nta thích da đen mông bự, thì nước khác lại thích v.. to chân dài da trắng đó thôi :D
Chứ k lẽ Porsche nó k đủ trình để vào bảng danh sách Top 20 thì khác nào bảo "trong gần 10.000 ý kiến khảo sát chả có ai đi Porsche" :p
có vẻ dân Đức thích rẽ mà bền :D