Hạng C
12/5/08
647
7
18
TPHCM
Re:Kho nhạc Lossless 22GB.

vandien nói:
Em cũng mấy lần nghe nói về nhạc lossless này, nhưng ko hiểu mô tê gì cả, mấy bác khai trí cho em vụ này với

Nói nôm na ngắn gọn lại cho dể hiểu là bài nhảc dạng này nghe âm thanh chất lượng gần giống đĩa CD gốc! Nghe khác hẳn mp3 1 trời 1 vực!

Hạng C
12/5/08
647
7
18
TPHCM

Cám ơn bác NganGiang đem về cho anh em 1 kho nhạc chất lượng cao. Down hết mấy bài này chắc cũng mấy ngày!:D

Hạng C
12/5/08
647
7
18
TPHCM

Sau khi down về mấy bác có chuyển được mấy bài nhạc của bác NganGiang sang mp3 không? Em chuyển mỗi bài được có 16k à! không nghe được!

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
52
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Là sao? Em không hiểu, ý bác nói là bitrate xuống còn 16kbs hả? Nếu vậy vào chỉnh lên 320 đuợc mà bác. để tối em về coi lại rồi post cho bác nhé.

Hạng B2
25/12/08
412
1.410
93

ôi thank bác nhìu lắm, cái này em chỉ dám dơn bài mình thik thui chứ down hết máy em chịu hog nổi :D

Hạng B2
18/4/09
378
398
63

thanh_nguyen nói:
vandien nói:
Em cũng mấy lần nghe nói về nhạc lossless này, nhưng ko hiểu mô tê gì cả, mấy bác khai trí cho em vụ này với

Nói nôm na ngắn gọn lại cho dể hiểu là bài nhảc dạng này nghe âm thanh chất lượng gần giống đĩa CD gốc! Nghe khác hẳn mp3 1 trời 1 vực!

Vậy để nghe loại nhạc này thì dùng Window Media Player có được không vậy mấy bác hay là phải dùng loại đặc chủng riêng. Em nghe là loại chất lượng âm thanh tốt nên cũng muốn học hỏi để dùng. THK

Hạng D
22/10/06
2.127
65
48
Houston, Texas

vandien nói:

Theo như em tìm hiểu thì Lossless là như thế này :

Về nhạc lossless

Âm thanh ghi trên đĩa CD sử dụng định dạng file WAV với chuẩn định dạng pulse-code modulation (PCM). Đây là những tín hiệu âm thanh gốc, không bị nén. Những định dạng khác như mp3, wma, aac, ogg, mpc đều bị nén, làm âm thanh bị sai lệch rất nhiều so với thực tế. Với nhạc lossless, đầu vào là âm thanh gốc của CD, các phần mềm nén luôn cố gắng nén giữ liệu mà không làm mất chi tiết. Khi giải nén hoặc khi nghe trực tiếp lossless, âm thanh tạo ra sẽ gần với tín hiệu từ CD gốc nhất.

Về kỹ thuật lossless
Để nén nhạc theo định dạng lossless, người ta sử dụng phần mềm Exact Audio Copy hoặc Monkey Audio Compressor. Để nghe nhạc mà không bị thêm bớt thay đổi các dải tần, người ta sử dụng phần mềm Foobar2000. Để ghi đĩa, có thể sử dụng phần mềm Nero burning hoặc Burrrn- một phần mềm miễn phí đặc biệt. Tất cả đều có thể tìm thấy dễ dàng trên Internet.

Trích từ 1 bài báo trên mạng