Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Nói vậy cũng hông đúng.

Nhiều chủ xe còn hông biết thay ắc quy hay tệ hơn là hông biết châm nước rửa kính ở đâu.

Nhiều nguy cơ tiềm ẩn như lệch thắng, lệch lái, mất lái,.... chỉ khi lên máy kiểm tra thì mới biết thôi. Mà muốn vậy thì phải đăng kiểm.

Nhiều xưởng 3s, 4s to đùng của hãng làm bảo dưỡng lôm côm lắm. Em thật, vì em KHÔNG BAO GIỜ ngồi salong khi bảo dưỡng xe sếp mà xuống tận xưởng tận xe mình xem nên mới nói vậy. Nhìn nó bảo dưỡng thắng thì thôi em tháo ra làm còn có lý hơn. Nếu hông đăng kiểm thì sẽ không phát hiện ra đâu. Nhiều xưởng 3s, 4s có máy đo thắng, nhưng chỉ khi nào chủ xe yêu cầu thôi. Mà...90% chủ xe hông biết mà yêu cầu.

1 xưởng 4s của 1 hãng top3 doanh số ở VN còn quên siết ốc phuộc xe em, càng A trái phải thì ráp lộn. Chạy 1 thời gian thì em mới biết mà TỰ làm lại.

Hôm đó thì em cũng xuống xưởng mà lo nói chuyện kỹ thuật với xưởng trưởng nên giám sát hông kỹ. Cũng ỷ y vì em mới xưởng trưởng đứng sát xe, xe thì 4 thợ chính làm (hôm đó vắng xe) nên ỷ y tụi nó làm tốt.

Haiz.

P.S: xe em tháng 5 này đăng kiểm nên em cũng lo sốt vó lên đây.
Cảm ơn bác đã chia sẻ, bác nào lái xe thì lái, còn chuyện bảo dưỡng bảo trì thì chọn gara nào chất lượng, vừa ý. Không biết gara nào thì hỏi AEOS chỉ cho.

Không lý các bác dùng xe cá nhân không bao giờ mang xe ra gara để bảo trì bảo dưỡng chủ động mà chỉ chờ đi đăng kiểm để được bảo trì bảo dưỡng một thể à?

Đăng kiểm và bảo trì bảo dưỡng là hai chuyện khác nhau hoàn toàn. Nếu xe cộ được bảo trì bảo dưỡng chủ động (định kỳ) thì đăng kiểm chỉ là thủ tục mà thôi. Không quan trọng. Nếu có hệ thống ghi nhận thông tin và liên kết giữa các gara và hệ thống quản lý xe cộ thì những kết quả tại gara cũng là cơ sở pháp lý liên quan đến điều kiện an toàn của xe cộ.

Lái xe là lái cho an toàn.

Lái xe không bắt buộc phải biết thay bình acquy hoặc thậm chí là thay nước này nọ. Chuyện môn hóa cao rồi. Chỉ cần biết những cách kiểm tra hoặc nhờ người quen nào đó kiểm tra, hoặc cứ định kỳ mang ra gara có thợ họ xem cho. Nhất là các tài nữ, chủ nữ độc thân.

• Like
Reactions: Minh TNT
Hạng D
18/2/10
3.137
2.903
113
Mình kg hề khác Bác, đi bảo dưỡng là luôn thủ cái đèn Pin, khăn lau tay. Xuống tận xe xem họ làm. Có lần trường 1 phòng DV bên Vin kêu mình lên phòng chờ đi, mình kg đi, thế là gây liền. Lần sau éo dám hó hé.
Mấy bác làm em lo quá, gần 20 năm nay xe em lúc nào cũng mang vô hãng bảo dưỡng định kỳ :eek:

JF confirmed
Hạng D
13/5/07
2.337
23.777
113
Giải pháp:
Qua Cam vs Lao đăng kiểm???

Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
AEOS trân quý.
Hiện nay, có nhiều kênh để chuyển tải những kiến nghị thật lòng đến với CP. Những việc chính đáng như thế này, cần những kiến nghị mang tính tích cực, chân thành, mang tính đóng góp và mong đợi những hành động tích cực từ các thành viên của CP vì sự phát triển của xã hội.

Như tinh thần của luật hấp dẫn:
Kiến nghị với tình thần tích cực sẽ thu hút những chú ý tích cực và những giải pháp tích cực.
Kiến nghị với tinh thần tiêu cực (chửi bới, nói những lời khó nghe, phàn nàn, chỉ trích, v.v) thì sẽ thu hút những chú ý tiêu cực và chẳng có giải pháp gì tích cực mà ngược lại làm tình trạng càng xấu hơn mà thôi.

Hình dung, nếu CP liên tục nhận được những kiến nghị xác đáng chỉ từ AEOS thôi, số lượng kiến nghị nhiều biết bao nhiêu, các thành viên ngồi yên hay sao.

Tin vào những điều tốt đẹp sẽ phải đến. Quan trọng là mỗi người phải giúp tạo và lan tỏa những năng lượng tích cực cùng cộng đồng.

Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Cần và trân quý những tác động tích cực như:
Tổng hợp ý kiến, kiến nghị gửi trực tiếp đến các kênh truyền thông chính thống của CP từ các cộng đồng sử dụng ô tô tại Việt Nam có uy tín như:
1. OS
2. OTOFUN
3. OTOVN
4. OTOPRO
5. BONBANH
v.v.

Hạng D
21/12/17
1.787
2.749
113
40
Bác nói vậy tội cho cánh tài xế. Xe ngừng 1 ngày biết bao nhiêu chi phí mà dk ko đc tổn thất ai chịu trách nhiệm cho họ. Chởi là chởi mấy thằng bên cục dk kìa sao lại chởi tài xế chứ. Đâu phải lỗi của họ cũng giống như bác bựng bác phải tìm đg mà đi chữa trị thôi
Bác hiểu thế nào ấy chứ em thấy bác ấy đâu có chửi cánh tài xế đâu. Chỉ bức xúc thay thôi mà.

• Like
Reactions: anhtuanpro
Hạng B2
18/12/12
370
391
63
đất nước có bao giờ được như hôm nay

lâu lắm mới lấy câu này ra xài lại