Hạng D
8/5/09
2.558
362
83
50
Re:[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ , trao đổi mọi vấn đề về xe Kia Carens

viosblack nói:
Bác không nên đánh hết lái
Em thấy mình phải thường đánh hết lái trong mấy trường hợp như de xe, quẹo những cua gấp, v.v. Giờ bác khuyên vậy thì sao?

• Like
Reactions: Ngove
Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh

Theo em thì giờ cầm lái càng cao thì biết khi nào sắp hết lái mà không cần phải đếm vòng , lúc đó là phản xạ rồi

• Like
Reactions: Ngove
Tập Lái
16/10/11
28
10
3

4runner nói:
Vũ mập nói:
Có bác nào gắn baga nóc loai 2 thanh ngang + 2 thanh dọc không?
Nếu có cho mình biết làm ở đâu, giá cả thế nào? Thanks trước
Nếu bác ở TP HCM thì bác ra đường An Dương Vương Q5 có loại này :D. Có nhiều xe gắn baga nóc xong chạy tốc độ cao bị hú tiếng gió đấy nhé .
Mình có ra ADV hỏi rồi, không có của Carens, chỉ có của Inova thoi, muốn gắn thì phải chế lại và khoan lỗ trên nóc. Mình muốn gắn loại nào không phải chế j cả, mua là gắn vào xài thôi. :D

Hạng B2
16/2/11
154
3
18

Xe em CR 2010 vẫn cón bảo hành, có bênh này : khi bật máy lạnh có tiếng kêu xẹt xẹt bên lơ chỗ gầm để chân , kêu khá nhỏ nhưng tai em cũng khá tốt nên nghe rất khó chịu . Vào Bình Tân mấy Bác kỹ thuật lấy tai nghe kiểu giống giống của bác sĩ ra khám rồi phán hư bạc đạn của máy lạnh thế là thay hết toàn bộ các bạc đạn . Nhưng thay mới vào nó vẫn lại kêu , em đã nghe ngóng thật kỹ hình như nó kêu giống như tiếng cách quạt bị chạm (tiếng xẹt xẹt nhè nhẹ) , và khi em tắt máy lạnh là cảm nhận rất rõ là tiếng kêu thưa ra, giảm giần rồi dừng hẳn (hết kêu) . Đặc biệt khi đang chạy mà đạp thắng nó lại kêu dồn dập hơn bình thường (nhả chân thắng lại kêu nhè nhẹ)
Em thự sự đau đầu về chuyệnn này , cả nhà em đi xe không ai thấy gì chỉ có riêng em là khá khó chịu . Có Bác nào giống như em hoặc có cao kiến gì cho em tham khảo với chư cứ mang vô TH mấy Bác kỹ thuật hành hạ suốt 02 ngày mà vẫn kêu thì thà để vậy cho nó lành .
Em hỏi ngu 1 tí : không biết có dây cu roa hay cánh quạt gì mà liên quan đến máy lạnh được lắp trong xe (ngay chỗ để chân bên lơ) và mỗi lần đạp thắng tại sao lại ảnh hưởng đến tiếng kêu (em đã test kỹ và chắc chắn điều này).
Cám ơn các Bác quan tâm theo dõi , em hy vọng sẽ sớm giải tỏa ức chế này.:)

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM

Có lẽ cà rem có cái bệnh ghét nhất là phát ra tiếng kêu bí hiểm!!!

1_Xe cà rem của em thì lúc mới lấy về mỗi lần leo cái gờ là nó kêu tiếng ẽo ...ẹc... phát ra từ phía sau lưng, giống như khung gầm bị nứt gãy vậy đó! Tìm cả tháng không ra ...:(, mái sau em là người phát hiện chỗ cửa sau, lúc mở lên, phía trên có 3 con ốc. Nếu lấy 2 tay giữ cửa sau rồi đẩy ngược chiều cho nó vặn nhẹ là nó kêu. NGuyên do tại 3 cái con ốc đo siết chưa đủ lực hay khô hạn gì đó nó cạ với khung của gây kêu. Em tháo ra tra mỡ bò vô rồi siết lại thì hết kêu cho tới nay.

2_ Lúc được gần 20K km thì em nó lại trở chứng, mỗi lần qua gờ giảm tốc là phía trước bên phụ nó kêu như đánh trống. Nhưng không phải kêu thường trực mà lúc kêu lúc không :(. EM vô TH Biên Hoà họ thay 02 thanh giằng trước thì đỡ kêu hơn chứ không hết hẳn, để vậy đi tới nay, sống chung vơi lũ :(. Nếu lấy tay đấm vào bánh trước bên phụ thì nghe tiếng kêu như kim loại va chạm (óc ốc óc..) TH BH nói do trụ lap trước trái nó mòn tự nhiên, không chịu bảo hành, còn thay mất 4-6 củ gì đó

3_Khoảng gần 30K thì em nó lại trở chứng kêu phía sau bên phụ. Mà không có kêu khi vào trực tiếp ổ gà đâu nha các bác, nó kêu độc lắm, thằng lái nghe rõ mồn một còn thằng phụ thì hầu như chẳng nghe gì :(, hôm rồi vào TH PMH thì A Huề kiểm tra, thay chéo các loại rồi dần dần loại suy còn cái phuộc sau. Mà cái phuộc sau tháo ra cũng chẳng cách nào biêt nó hư hay kêu cả vì độ mút giông hoàn toàn phuộc mới. Các bác KT cũng KT = mắt thôi, ... thay thử cái khác vào rồi chạy 1 vòng mới biết. Cao su đệm lò xo cũng bị hỏng nữa.
Vấn đề là em đòi thay cả cặp và cao su nhưng bên PMH lại không có hàng mới khổ :(. Cao su trên thì gia 150K/cái, cao su dưới bán kem với nguyên cái cánh cà tới gần 2 chai /cái. Mà cái cánh gà đó không có đâm đụng thì đời nào nó hư !! Phuộc thì PMH báo 1,3tr/cái, Biên hoà báo 1,6 tr / cái, MAST báo hơn 700K/cái. Tất cả đều phải chờ oder.

4- Bây giờ (35k km) em nó lại có tiếng hú khi ép gas tăng tốc nữa chứ!!! nó hú nghe khá rõ ở bộ phận hộp số+ly hợp, tiếng hú dứt khi mức độ ép gas giảm lại. Em vừa thay nhớt số lúc 30k km.

Xe em chạy không quậy phá và được bảo dưỡng đầy đủ đúng cách đó các bác.
Đặc biệt máy em nó cực êm, êm đến mức khó tin luôn :D

Hôm nào có hàng thay xong em làm PTKS hầu các bác tiếp, BTW với em thì cà rem là lựa chọn tối ưu cho xe gia đình tầm 30K (so sánh với Inn, Zing, Cap, Vivian)

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/7/10
1.362
23
38

Dung la carem co nhung tieng keu rat la, e cung bi nhung chua biet phat ra tu cho nao(sorry e online bang dt)

Hạng B1
2/6/11
62
0
0
54

Có bác nào có So trắng bán hông? (So đen không lấy)

Hạng B2
8/3/11
311
18
18

con CR ghẻ lở số sàn của em :
* 30.000km thì bị kêu lạch cạch bên tài khi qua gờ giảm tốc , mang gẩ các nơi ...tháo banh ta lông + phán tùm lum ....tiền mất tật mang , cuối cùng em tự tìm ra là nó bị miếng đệm bố thắng trước bên tài , lỏng=> không giữ im bố thắng được

*35.000km :bị kêu rào rào lúc buông côn và đệm ga , 3 giây sau lại êm ( dễ nghe nhất lúc chạy số 4 dưới 40km/h và ép ga) em mang vô TH BH bó tay rồi , em đang chán đây , con vợ này em bán rối , định chạy dòng khác , sau này ông mua xe của em kêu quá, ghét em lấy lại luôn + khấu hao time ông xài xe em , một số bác kêu hư hộp số nhưng em thấy vô lí vì tiếng "gào" đó nó có kêu miết đâu ( chỉ 2=>3 giây thôi mà ) , một bác nữa nói hư đồng tốc , em cũng không chịu luôn , hôm rồi bác tongngocnghia kêu có thể do côn là em thấy có lí nhất , cũng cùng suy đoán của em , hoặc lại cái chỗ " nợ " nào đó bị rung theo tua máy và gây ra tiếng "gào".có bác nào bị giống em ?????????????

Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35

Các bác cho em hỏi là khi gạt từ D qua bán tự động thì nó về ngay số 1, đấy lên thì mới nhảy số, vậy có cách nào giảm từ D xuống 3-2-1 ko ạ?
Cái nút đèn sương mù nó nằm ở đâu ạ?
Có 2 cái nút sưởi là sưởi kính lái & kính hậu 2 bên phải ko ạ?
Em cảm ơn.

mgp confirmed
Hạng D
24/6/10
1.180
2.748
113
46
Q.7 TPHCM

yeuxehoi nói:
Các bác cho em hỏi là khi gạt từ D qua bán tự động thì nó về ngay số 1, đấy lên thì mới nhảy số, vậy có cách nào giảm từ D xuống 3-2-1 ko ạ?
Cái nút đèn sương mù nó nằm ở đâu ạ?
Có 2 cái nút sưởi là sưởi kính lái & kính hậu 2 bên phải ko ạ?
Em cảm ơn.
Khi bác gạt từ D sang bán tự động thì tuỳ theo tốc độ bác đang chạy mà nó về 1,2,3.Nếu bác đang chạy khoảng 60km\h bác gạt qua bán tự động sẽ về số 3 ngay.
Nút đèn sương mù nó ở công tắc bác mở đèn luôn đó.Trên công tắc đèn nó có 1 vòng khớp bác vặn lên phía trên là mở được.
Hôm nào rảnh ghé bác làm ly sinh tố sẳn em hướng dẫn mấy cái đơn giản cho bac luôn:)