Hạng C
18/2/13
569
320
63
Mọi người ơi, em tính đổi con xe Spark 1.2 LT lên em Carens này. Đang kiếm xe, thấy trên anycar có con 2013 MT SX, đi ~30km. Mọi người thấy có được không ? Vì em ở tỉnh, nên việc dùng số tự động cho nó nhàn thì thấy không cần thiết lắm, giảm được đồng nào hay đồng ấy! Góp ý giúp em với ạ!

Tập Lái
30/5/11
22
19
3
51
Không nên giao chìa khóa cho nhân viên các tiệm rửa xe, coi xe để họ lái ra/vào bãi.

Vừa rồi có vụ đụng xe do nhân viên coi xe gây ra (http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-s...i-mercedes-gay-tai-nan-lien-hoan-3317578.html) gây thiệt hại nặng về tài sản và có thương vong, em lại nhớ đến một vụ khác là một chiếc xe BMW rửa xe kế bên công ty em, nhân viên rửa xe leo lên điều khiển xe vô bãi không biết làm sao ủi sập luôn bức tường rào của công ty em, khiến cho xe coi như nát (may mà lúc đó bên sân công ty em không có người), chủ tiệm rửa xe trốn luôn. Vụ này công ty bảo hiểm không chịu bồi thường vì chủ xe đã giao xe cho người không có bằng lái điều khiển xe, nên bác chủ xe đành vứt luôn chiếc xe. Theo luật thì chủ xe cũng sẽ phải chịu trách nhiệm nếu họ giao xe cho người không có bằng lái gây tai nạn.

Do đó, khi đi rửa xe, sửa xe, hay gởi xe, các anh chị em nên hỏi rõ nhân viên đậu xe giúp mình có bằng lái hay không rồi mới giao xe, em thì thường tự lái ra/vào cho an tâm để lỡ mình có gây tai nạn thì còn có bảo hiểm lo.

Chúc các bác lái xe an toàn.

• Like
Reactions: Mustafa
Hạng C
18/2/13
569
320
63
Mọi người cho em hỏi carens bản lx 1.6l 2010 gồm có những option nào vậy ? Mấy túi khí ? Abs có hay ko ? Mâm bao nhiêu inch ? Qua tìm hiểu thì em chỉ biết là bản này ko có cửa sổ trời, ghế nỉ, có cửa gió sau, máy khác loại so với bản 2.0 (khác máy chứ ko phải khác dung tích xilanh). Mọi người khai sáng giúp em với ạ.

Hạng D
29/1/13
1.351
13.630
113
mấy hôm nay em đi xe kia caren số tự động có hiện tượng mất chân ga : đang đi bình thường bỏ chân ga chuyển hờ qua chân thắng sau chuyển lại qua đạp ga thì không thấy rú máy và tăng tốc xe chỉ chạy theo quán tính . Đạp lại hai ba lần thì mới thấy ga và chạy lại bình thường. Vậy xe em bị hư gì các bác và nếu sửa thì nên vào gara nào các bác.

Hạng D
12/9/09
1.787
62.819
113
Sai Gon
Xe em hôm qua bị hiện tượng lạ:
Đi về đậu 1 chỗ, tắt máy rút chìa khóa ra thì em thấy đèn hazard nhấp nháy, kiểm tra lại thì nút khẩn cấp không bật. Nó nhấp nháy nhưng không nghe tiếng "tạch tạch", vì sẽ đi tiếp nên em kệ. Một lát thì thấy đèn tắt.
Khoảng 15 phút sau lên xe đề thì không có tín hiệu gì luôn, đèn táp lô vẫn sáng. Rút chìa ra đề lại vẫn vậy, giống như không còn tí điện nào, đèn hazard lại nhấp nháy.
Rút chìa ra xuống đi lòng vòng quanh xe, mọi thứ đều bình thường...
Lên xe đề lại thì nổ.
Chẳng biết nó bị sao?

Hạng D
12/9/09
1.787
62.819
113
Sai Gon
mấy hôm nay em đi xe kia caren số tự động có hiện tượng mất chân ga : đang đi bình thường bỏ chân ga chuyển hờ qua chân thắng sau chuyển lại qua đạp ga thì không thấy rú máy và tăng tốc xe chỉ chạy theo quán tính . Đạp lại hai ba lần thì mới thấy ga và chạy lại bình thường. Vậy xe em bị hư gì các bác và nếu sửa thì nên vào gara nào các bác.
Coi chừng cái cảm biến oxy, hổm xe em cũng bị, ga rang ti xuống dưới 500, xe rùng rình, mất trợ lực, nhồi ga vài cái thì lên lại.

• Like
Reactions: truongngo1967
Hạng B2
26/12/11
170
157
43
Mọi người cho em hỏi carens bản lx 1.6l 2010 gồm có những option nào vậy ? Mấy túi khí ? Abs có hay ko ? Mâm bao nhiêu inch ? Qua tìm hiểu thì em chỉ biết là bản này ko có cửa sổ trời, ghế nỉ, có cửa gió sau, máy khác loại so với bản 2.0 (khác máy chứ ko phải khác dung tích xilanh). Mọi người khai sáng giúp em với ạ.
đừng mua bản 1.6, yếu xìu. máy nó có 1.6L thôi nhé

• Like
Reactions: rockylee and xeomvn