Tags
led
Mới biết 1,nên học thêm.
vâng bác có thể khai sáng giúp em được không? trước khi em thay cho xe em cũng mua lắp sau đó thời gian có người bảo đèn xe em chói em kiểm tra bằng cách đứng trước xe một khoảng cách nhìn thấy rất chói phải tháo ra chuyển qua bi xenon ạ,trước em lắp bóng led gì của philip em quên mất rồi,đèn xe em là chóa phản xạ không có projector

Hạng D
16/8/12
1.956
1.525
113
Bến tre
xen chân bóng h mấy?h8 hay h11 [vì h4 là pha cos chung]mua led đúng chân gắn vào thôi nhưng bạn lưu ý là đa số đèn halogen gương cầu[hay gọi là bi]nó là gương cầu đục,có vân nên gắn led vào chỉ cải thiện thêm khoảng trên dưới 20% so vơi bóng cũ thôi,nên xài led xịn có thương hiệu,đắt nhưng xắt ra miếng
Hình như mỗi bên một đèn projector cos và một projector pha thôi, không có cái nào là Bi cả. Như thế thì dễ dàng hơn rất nhiều, chỉ có tốn chi phí mua tới 4 cái bóng LED.

Hạng D
17/8/09
3.328
29.424
113
TP.Thủ Dầu Một-Bình Dương
View attachment 2518641
*Ảnh minh họa

Chào các bác,

Em đang muốn nâng cấp anh sáng cho con Optima 2015 già của em từ bóng Halogen (cả cos vả pha) lên bóng LED Philips Ultinon Pro9000. Đây là dòng mới nhất của Philips nhưng không rõ là có tương thích và cần chú ý gì khi nâng cấp không. Em thì không thích độ chế, chỉ thích tháo ra và cắm vào nên bác nào có kinh nghiệm vụ này cho em xin ít thông tin.

Xin cảm ơn các bác.
Anh gọn lẹ, chạy xe qua 365 hoặc Khắc Trung ô tô. Ngta sẽ tư vấn theo yêu cầu của anh.

• Like
Reactions: jupiterace
Tập Lái
29/4/21
24
16
3
40
Xe bác Hi/Low Beam xài riêng biệt và có Projector nên có thể tham khảo cấu hình sử dụng 1 cặp đèn xenon 35w hoặc 55w cho Low beam vì đèn xenon cho ánh sáng chiếu gần phủ rộng còn hi beam sử dụng 1 cặp LED thì pha nhanh và không bị trễ, do đèn LED thay thế Halogen thường cho ánh sáng thẳng phía trước không phủ rộng nên hợp dùng cho pha, lưu ý khi mua LED là mức công suất (wattage) và cường độ chiếu sáng (Lumen) đủ lớn.
Đúng rồi bác. Xe mình COS xài Xenon còn pha thì xài Halogen nên mình sẽ thay LED trước cho cặp pha để đá pha và thử nghiệm luôn xem sao. Cám ơn các bác đã tư vấn. Đang giãn cách nên chưa làm được. Khi làm sẽ feedback lại cho bác nào muốn thử như mình.

Tập Lái
11/2/22
4
0
1
32
Đúng rồi bác. Xe mình COS xài Xenon còn pha thì xài Halogen nên mình sẽ thay LED trước cho cặp pha để đá pha và thử nghiệm luôn xem sao. Cám ơn các bác đã tư vấn. Đang giãn cách nên chưa làm được. Khi làm sẽ feedback lại cho bác nào muốn thử như mình.
Tình hình bác đã lên đèn cho ẻm chưa :rolleyes:
Theo em biết thì Op nguyên zin gồm 2 bi cos halogen và 2 bi pha halogen cho 2 bên. Vì xài bóng halogen nên ánh sáng lúc ra đường quốc lộ khá là tối, không được xa và rộng, bật pha thì tốt hơn hẳn nhưng lại ảnh hưởng người đối diện.
ECU của Op có giám sát phần đèn pha nên khi thay bóng halogen bằng bóng led thì sẽ báo lỗi đèn trên mặt taplo (do công suất của đèn led < halogen). Giải pháp xử lý là gắn nối tiếp thêm bộ CANBUS là được.
Chân đèn của Op 2019 thì như ảnh em đính kèm. Cách thay thì đơn giản, chỉ cần chọn đúng chân rồi lắp vào thôi. Nếu lắp thêm bộ CANBUS thì tìm chỗ để gá bộ này vào, em nghĩ cũng không khó lắm :D
Em chỉ lăn tăn duy nhất vụ ánh sáng thực tế sau khi thay bóng led vào như thế nào. Nhiều bác bảo ánh sáng cải thiện không được bao nhiêu. Với em nếu cải thiện được trên 50% thì đã là ổn rồi.

Kia Optima - Hỏi về nâng cấp đèn headlights