Hạng D
4/6/10
1.732
2.420
113
Re:Kiểm tra áp suất của vỏ (lốp) xe, nhờ các bác tư vấn giúp

NewYorker2.2 nói:
Các bác lưu ý tiệm bơm vá hay bơm lố áp suất lắm, tốt nhật nên kiểm tra sau khi bơm và lặp lại hàng tuần hay trước khi đi xa.

Đúng như bác nói, trong 2 tháng vừa qua em đã giúp kiểm tra cho mấy chiếc như sau:
Kia morning của anh bạn: 4 bánh đều bơm 3.3kg/cm2
Suzuki wagon (của một người lạ chỗ rửa xe): 4 bánh đều bơm hơn 3.5kg/cm2
Kia cerato (của anh bạn): 2 bánh trước và 1 bánh sau bơm 4.5kg/cm2 (may hôm đó tụi em không phi lên Trung Lương để test xe)
Mer KLK 4matic (của ông anh làm cùng công ty): 2 bánh trước khoảng 5kg/cm2, 2 bánh sau khoảng 4.5kg/cm2
Đó là lý do tại sao trên cao tốc TL lại hay nổ bánh đến như vậy... em thấy nhiều bác tài chưa thấy sự nguy hiểm của việc bơm lốp quá căng hoặc ít ra là họ cứ phó mặc cho mấy anh bơm xe lề đường.

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC

Các bác cảnh báo như trên đúng lắm đó, bác nào chưa biết nên lưu ý.
KN của tui đây nè: Lúc mới chạy xe tui làm biếng toàn ra tiệm bơm mà ko kiểm tra. (tiệm nó kêu đồng hồ của nó chuẩn lắm... thế mà mình tin sái cổ luôn).
Khi nghe các bác đây cảnh báo, tui ra Metro mua cái đồng hồ cơ đo áp xuất của Taiwan, giá 68K để kiểm tra thử xem thế nào.
Sau khi bơm đủ hơi cũng ở tiệm "chuẩn" thường ghé. Mình đo lại là 4,1kg (trong khi tiêu chuẩn theo sách là 2,3kg)- miạ nó chứ nó bảo đồng hồ mình sai (!).
Từ đó trở đi bơm bánh xe là mình yên tâm.
Đọc báo thấy các bác (đa phần là xe tải) bị bể bánh hoài trên cao tốc TL, tui nghĩ cũng phải kiểm tra lại vụ bơm bánh này chứ ko phải ko.

Hạng F
5/11/10
6.708
15.033
113

Hôm rối vá vỏ xong, nói thợ bơm 2,2 kg cho bánh trước và kiểm tra bánh bên kia luôn, thấy chú kéo dây xịt xịt rối nhìn đồng hồ ngon lành, về nhà đo lại bên 2,5 bên kia 2,8 hết biết luôn.

scrlinh nói:
Hôm rối vá vỏ xong, nói thợ bơm 2,2 kg cho bánh trước và kiểm tra bánh bên kia luôn, thấy chú kéo dây xịt xịt rối nhìn đồng hồ ngon lành, về nhà đo lại bên 2,5 bên kia 2,8 hết biết luôn.
Bác muốn kiểm tra thì để xe nằm yên đấy cho bình thường rồi kiểm tra, mà bác đo cùng lúc cũng ok chắc thằng bơm xe cho bác nó ẩu

Hạng B1

Nếu xe bác thường đi xa thì nên trang bị cảm biến áp suất lốp, Cảm biến này có tác dụng:Cảm biến này là một thiết bị cảm biến tinh vi được thiết kế để đo và hiển thị áp suất và nhiệt độ thực tế của lốp xe. Nó cảnh báo người lái xe ngay lập tức bất kỳ dấu hiệu bất thường nào của áp suất hay nhiệt độ của lốp xe cho dù xe đang dừng hoặc chuyển động.
Bác có thể tham khảo tại đây:http://phamgiasaigon.com/...rtuemart&Itemid=53

Hạng C
18/6/11
822
1.128
93
HCM city-Seven district

F1 nói:
Các bác cảnh báo như trên đúng lắm đó, bác nào chưa biết nên lưu ý.
KN của tui đây nè: Lúc mới chạy xe tui làm biếng toàn ra tiệm bơm mà ko kiểm tra. (tiệm nó kêu đồng hồ của nó chuẩn lắm... thế mà mình tin sái cổ luôn).
Khi nghe các bác đây cảnh báo, tui ra Metro mua cái đồng hồ cơ đo áp xuất của Taiwan, giá 68K để kiểm tra thử xem thế nào.
Sau khi bơm đủ hơi cũng ở tiệm "chuẩn" thường ghé. Mình đo lại là 4,1kg (trong khi tiêu chuẩn theo sách là 2,3kg)- miạ nó chứ nó bảo đồng hồ mình sai (!).
Từ đó trở đi bơm bánh xe là mình yên tâm.
Đọc báo thấy các bác (đa phần là xe tải) bị bể bánh hoài trên cao tốc TL, tui nghĩ cũng phải kiểm tra lại vụ bơm bánh này chứ ko phải ko.
Bác ơi trong sách HDSD nó nói KM là 2,2 thì phải.

Tập Lái
24/9/10
20
645
88

EvolutionMan nói:
Lưu Ý: Khi bạn lưu thông trên <span style=""color: #ff0000;"">mặt đường vào ban ngày khi không vấn đề</span>, áp suất cho mình điều chỉnh; <span style=""color: #ff0000;"">Khi bạn lưu thông vào ban đêm và càng về khuya</span>, <span style=""color: #ff0000;"">trời lạnh thì vỏ xe sẽ cứng lên (bắt buộc phải xả ký trong trường hợp này: điều chỉnh cho phù hợp hơn so với điều kiện thời tiết) ./.</span>
Em không rõ chỗ này lắm vì theo trình hiểu biết của em thì thời tiết ban ngày nắng nóng mặt đường cũng nóng theo nên khi vỏ xe ma sát với mặt đường nóng sẽ làm giản nở không khí bên trong vỏ làm bánh xe căng hơn, vào ban đêm thì ngược lại nên vỏ đỡ căng hơn. Điều này mấy chú xe tải hay áp dụng là khi đi vài chục km dưới trời nắng nóng là ngừng lại nghỉ vỏ tưới nước vào vỏ, trời mưa thì chạy vô tư.

Last edited by a moderator:
Hạng F
18/9/10
7.498
2.405
113
53
Sài gòn

Mua cái đồng hồ đo có mấy chục ngàn rồi tự đo là ngon bổ rẻ & an tâm

luc
Hạng B2
4/7/10
290
7
0

lắp cảm biến nên tới chỗ có 1 kinh nghiệm nhé bác, ghé chỗ này
http://songlongauto.com/w...&doCheckShow_id=11

để kiểm tra thông tin trước khi lắp, bác cứ truy vấn tới nơi tới chốn về thông số kỹ thuật, trục trặc thường gặp, chế độ hậu mãi... sẽ phân biệt đc nơi nào uy tín