Tập Lái
15/8/16
2
7
3
31
Em làm bên CS, nên muốn tìm hiểu động cơ, may mắn sao đọc được bài viết của anh, rất dễ hiểu, nên tạo tài khoản để cmt cảm ơn anh, chúc anh sức khỏe, thành công, hy vọng đọc được nhiều bài viết của anh hơn nữa! :) :) :) :) :) :) :)

Tập Lái
17/8/16
3
0
1
41
Bài viết hay quá. Hay và dễ hiểu, dễ nhớ. Em phải đăng ký để like bác đó. Mong bài tiếp của bác. Cảm ơn bác nhiều nhiều. Chúc bác sức khỏe với lại công việc suôn sẻ đặng có thời gian viết tiếp!

Hạng B2
17/9/15
130
2.950
93
XXXX
Hế nhô các bác, nhâu nhắm ko gẹp, các bác zẫn khỏe nhứ? Haizz...E dạo giờ Bắc tiến rồi, èo mẹ thời tiết mùa này ngoài này đỏng đảnh như mụ đàn bà, sáng nắng chiều mưa trưa lưa thưa mấy hạt...Đi đâu cũng phải dự phòng cả hộp áo mưa để khi "mây mưa" còn phòng tránh các bác à...

Nói thật lâu cũng ko vào diễn đàn, tối nay rảnh rảnh buồn buồn e ngồi cong đít đọc lại 14 bài của e thấy nể e vãi cả ra. Định mệnh, sao đợt đó e tâm thị huyết thế nhở. Hê hê, nom thế mà bài của e gần cán 1tr lượt view rồi cơ đấy, ko biết có phải là topic hot nhất diễn đàn ko ta? Ha ha... Nãy giờ e ngồi đọc từng comment của các bác rồi cứ ngồi cười như thằng dở hơi các bác à, các bác tung hô e quá làm e phát ngại lên đc...dừng bắt e sống ảo, đưa e vìa với thực tại đi các bác ưi...

Vụ động cơ và các hệ thống liên quan vậy là quá ổn rồi các bác nhỉ, các bác giờ ra "Gà ra" xe hơi bị vặt ít lông hơn chứ hay là vẫn trụi lông đi về như ngày xưa? Đi với con e có chém giờ lấy le đc phát nào ko? Giờ ta tiếp cho hết ô tô cái nhở, vài hôm nữa chuyển qua tàu thủy rồi máy bay cho trọn bộ...Dự là e sẽ viết tiếp 1 số bài sau:
Bài 15: Hệ thống điều hòa
Bài 16: Hộp số và cơ cấu truyền động
Bài 17: Hệ thống dẫn động
Bài 18: Hệ thống lái
Bài 19: Hệ thống treo
Bài 20: Hệ thống điện cơ bản
....

Rồi, Bài 15: Hệ thống điều hòa
Các bác hiểu đc nguyên lý điều hòa trên ô tô thì các bác cũng sẽ hiểu đc nguyên lý điều hòa ở máy điều hòa, tủ lạnh, tủ đá...Ai zà, khuya quá rồi, mai e viết tiếp nhá các bác...mồi mồi tí xem các bác còn hóng bài e ko...haha

Hình 15.1 - Hệ thống điều hòa ô tô
Cái nguyên lý điều hòa này đơn giản quá, các bác lên google ra đầy nên e cũng chỉ nhắc lại đơn giản thế lày: Máy nén nó nén khí gas dưới áp suất cao làm khí gas tăng nhiệt độ và chạy qua dàn nóng. Dàn nóng có quạt thổi làm khí gas giảm nhiệt độ chuyển dần sang thể lỏng. Sau đó gas lỏng bị giảm áp suất đột ngột khi qua van tiết lưu khiến nó hóa hơi dần dần ở dàn lạnh, khi hóa hơi nó thu nhiệt xung quanh làm nhiệt độ xung quanh dàn lạnh giảm xuống và quạt dàn lạnh sẽ thổi hơi lạnh vào trong cabin. Sau đó khí gas lại đc máy nén nén áp suất cao...Cứ quay đi quay lại vậy...

Lưu ý là máy nén đc ng ta hay gọi là Lốc điều hòa hay Block điều hòa và nó được truyền động từ trục khuỷu động cơ chứ ko phải dùng điện, nên khi mới lên xe các bác đừng bật điều hòa cùng lúc khởi động động cơ vì lúc này động cơ sẽ phải chịu tải thêm cái máy nén này nữa rất hại bình ắc quy (vì khi khởi động máy, ắc quy phải phóng 1 lượng điện lớn để khởi động củ đề và làm quay bánh đà - trục khuỷu)

Lại làm tí video cho thông não nhở (tính làm mà e thấy bác Đạt kỹ sư có video mặc dù chưa thỏa mãn ý e nhưng nom cũng đc nên e lấy tạm)

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
31/7/16
3
2
3
30
Hế nhô các bác, nhâu nhắm ko gẹp, các bác zẫn khỏe nhứ? Haizz...E dạo giờ Bắc tiến rồi, èo mẹ thời tiết mùa này ngoài này đỏng đảnh như mụ đàn bà, sáng nắng chiều mưa trưa lưa thưa mấy hạt...Đi đâu cũng phải dự phòng cả hộp áo mưa để khi "mây mưa" còn phòng tránh các bác à...

Nói thật lâu cũng ko vào diễn đàn, tối nay rảnh rảnh buồn buồn e ngồi cong đít đọc lại 14 bài của e thấy nể e vãi cả ra. Định mệnh, sao đợt đó e tâm thị huyết thế nhở. Hê hê, nom thế mà bài của e gần cán 1tr lượt view rồi cơ đấy, ko biết có phải là topic hot nhất diễn đàn ko ta? Ha ha... Nãy giờ e ngồi đọc từng comment của các bác rồi cứ ngồi cười như thằng dở hơi các bác à, các bác tung hô e quá làm e phát ngại lên đc...dừng bắt e sống ảo, đưa e vìa với thực tại đi các bác ưi...

Vụ động cơ và các hệ thống liên quan vậy là quá ổn rồi các bác nhỉ, có bác nào hôm giờ ra "Gà ra" xe hơi bị vặt ít lông hơn ko hay là vẫn trụi lông đi về như ngày xưa? Đi với con e có chém giờ đc phát nào lấy le ko? Giờ buồn buồn ta tiếp cái nhở cho hết cái ô tô, vài hôm nữa chuyển qua tàu thủy rồi máy bay cho trọn bộ...Dự là e sẽ viết tiếp 1 số bài sau:
Bài 15: Hệ thống điều hòa
Bài 16: Hộp số và cơ cấu truyền động
Bài 17: Hệ thống dẫn động
Bài 18: Hệ thống lái
Bài 19: Hệ thống treo
Bài 20: Hệ thống điện cơ bản
....

Rồi, Bài 15: Hệ thống điều hòa
Các bác hiểu đc nguyên lý điều hòa trên ô tô thì các bác cũng sẽ hiểu đc nguyên lý điều hòa ở máy điều hòa, tủ lạnh, tủ đá...Ai zà, khuya quá rồi, mai e viết tiếp nhá các bác...mồi mồi tí xem các bác còn hóng bài e ko...haha
đệch, bác làm em hụt :((

Tập Lái
6/6/16
13
2
3
38
bác viết bài về hệ thống lái trước đi, cái này hữu ích, thiết thực hơn. chờ bài của bác hơn cả chờ Mẹ đi chợ về. :))

• Like
Reactions: hoangvuong2512
Hạng B2
17/9/15
130
2.950
93
XXXX
bác viết bài về hệ thống lái trước đi, cái này hữu ích, thiết thực hơn. chờ bài của bác hơn cả chờ Mẹ đi chợ về. :))

Tuổi thơ bác chắc dữ dội lắm nhở...haha....ok bác, để e dành thời gian viết về hệ thống lái trước. Viết cái hệ thống điều hòa cũng chán chán, vì chắc ai cũng biết rồi.

Tập Lái
23/7/16
1
0
1
26
Tuổi thơ bác chắc dữ dội lắm nhở...haha....ok bác, để e dành thời gian viết về hệ thống lái trước. Viết cái hệ thống điều hòa cũng chán chán, vì chắc ai cũng biết rồi.
Topic này là dành cho các new bike mà bác, em nghĩ cũng có một bộ phận không nhỏ chưa rõ dàn lạnh đâu, mong bác cố gắng làm đầy đủ cho anh em dễ hiểu, không cần bám theo lộ trình từng bài cũng được ợ!
một lần nữa xin cảm ơn vì đã bỏ thời gian "quởn" của bác ra để chia sẻ thông tin cho anh em ^^

Tập Lái
6/6/16
13
2
3
38
chuẩn đó bác, bác đúng là người tức thời. hi. lâu nay mọi người vẫn hay nói về nó mà e vẫn mơ hồ, và cái đó e nghĩ chắc nhiều bác cũng như e, mặc dù dùng nó thường xuyên nhất trên ô tô. hệ thống lái bao gồm cả thước lái, rô tuyn, các loại càng trục lắp với bánh xe hả bác @hoangvuong2512