Hạng D
29/12/10
3.133
12.420
113
TP.HCM
Mình không chuyên cho vay thế chấp sổ đỏ, nhưng hôm nay lần đầu cho thằng bạn vay thế chấp sổ đỏ để không bị ngộp cọc. Xin hỏi cho vay dạng này rủi ro nhiều không? Mình cho vay giá trị = 50% giá trị sổ. Ban đầu nghĩ bạn bè thì làm giấy tay cho đơn giản,nhưng cái nào ra cái đó nên mình ra công chứng luôn. Lãi suất thì mình lấy 3%/tháng(chủ yếu để nó xoay tiền hoặc ra hàng sớm). Nhưng sao bên công chứng chỉ cho ghi lãi 1.5%? cái này là quy định hay bên ngoài họ có cách khác lách luật? Mình ghi số tiền thật thì mất 0.1% phí, vậy mình ghi số tiền thấp hơn có rủi ro không? Sau thời hạn cho vay(mình cho 6 tháng luôn) mà thằng bạn nó không chịu trả thì phải mình có ra sổ tên mình được không?
U bạn mà 3% . Em cho bạn mượn chỉ lấy chầu nhậu

Hạng C
28/12/18
654
12.456
93
41
Mình không chuyên cho vay thế chấp sổ đỏ, nhưng hôm nay lần đầu cho thằng bạn vay thế chấp sổ đỏ để không bị ngộp cọc. Xin hỏi cho vay dạng này rủi ro nhiều không? Mình cho vay giá trị = 50% giá trị sổ. Ban đầu nghĩ bạn bè thì làm giấy tay cho đơn giản,nhưng cái nào ra cái đó nên mình ra công chứng luôn. Lãi suất thì mình lấy 3%/tháng(chủ yếu để nó xoay tiền hoặc ra hàng sớm). Nhưng sao bên công chứng chỉ cho ghi lãi 1.5%? cái này là quy định hay bên ngoài họ có cách khác lách luật? Mình ghi số tiền thật thì mất 0.1% phí, vậy mình ghi số tiền thấp hơn có rủi ro không? Sau thời hạn cho vay(mình cho 6 tháng luôn) mà thằng bạn nó không chịu trả thì phải mình có ra sổ tên mình được không?
Anh ghi lãi 3%\ tháng hay 3%\năm ?

Hạng D
19/3/17
1.362
3.990
113
3%\tháng có chứng từ là kiện cáo chủ thớt ăn án hình sự nhé. Tội cho vay nặng lãi nhé
Bên công chứng chỉ cho ghi 1.5%/tháng thôi(hình như max là 20%/năm). Khi thằng em bán được,nó đưa cho mình phần gốc và lãi mà không có chứng từ gì hết. Hình như cho vay lãi suất trên 8,3%/tháng mới bị án hình sự.

Hạng C
28/12/18
654
12.456
93
41
Hình như là 5%/ tháng đó chí
3%/tháng là dính ùi huynh ạ. Vượt quá xa mức 150% lãi suất trong hạn của bank á huynh. Nên huynh thấy thường bank trong Khế ước nhận nợ hay ghi nếu trả chậm lãi phạt là 150% lãi suất trong Hđtd á