Hạng B2
8/2/08
473
7
16
tuanjla nói:
toycamap nói:
Xin chào các bác.
Chuyện như thế này: em là tay lái mới, sáng nay có ngồi xe một bác lái già đi về miền Tây. Vì em là tay lái mới nên luôn luôn tâm niệm lái xe đúng luật:D. Sáng nay ngồi sau bác lái già xe Innova , chạy đường trường nhiều xe chạy trên một lane , vì bị che khuất tầm nhìn nên bác ấy thường hay lấn sang lane bên phải khoảng 30-40 cm để có tầm quan sát rộng tất cả những xe chạy phía trước,trong khi những xe phía trước thì luôn chạy đúng lane bên trái. Theo như những gì em được học "vẹt" thì hành vi này là sai luật, em có hỏi bác ấy thì bác ấy nói chạy như thế không sai luật mà còn an toàn và chủ động.
Em chân thành mong các bác chỉ giáo để sau này em không bị XXX chụp cái vụ này.:D
Thanks all.

Lấn sang bên phải như thế thì nhìn thấy cái gì nhỉ?:cool:
Chắc bác chủ thớt nhầm chứ có ai lại lấn sang phải để quan sát phía trước vì có thấy gì đâu?

Hạng B2
8/2/08
473
7
16
Cottbus nói:
"Lấn phải" là từ mà bác chủ thớt dùng nhầm thôi chứ chắc ý bác ấy là lấn trái :p Nhưng nếu không vượt thì lấn như thế để làm gì em cũng chả hiểu.
Bác tài già quan sát làn ngược chiều,chắc nhiều xe quá nên ko thể vượt.

Hạng B2
7/10/10
107
1
0
a_ma_nguy nói:
tuanjla nói:
toycamap nói:
Xin chào các bác.
Chuyện như thế này: em là tay lái mới, sáng nay có ngồi xe một bác lái già đi về miền Tây. Vì em là tay lái mới nên luôn luôn tâm niệm lái xe đúng luật:D. Sáng nay ngồi sau bác lái già xe Innova , chạy đường trường nhiều xe chạy trên một lane , vì bị che khuất tầm nhìn nên bác ấy thường hay lấn sang lane bên phải khoảng 30-40 cm để có tầm quan sát rộng tất cả những xe chạy phía trước,trong khi những xe phía trước thì luôn chạy đúng lane bên trái. Theo như những gì em được học "vẹt" thì hành vi này là sai luật, em có hỏi bác ấy thì bác ấy nói chạy như thế không sai luật mà còn an toàn và chủ động.
Em chân thành mong các bác chỉ giáo để sau này em không bị XXX chụp cái vụ này.:D
Thanks all.

Lấn sang bên phải như thế thì nhìn thấy cái gì nhỉ?:cool:
Chắc bác chủ thớt nhầm chứ có ai lại lấn sang phải để quan sát phía trước vì có thấy gì đâu?
Vì các xe đi sát gần nhau, sang phải để thấy các xe trước chạy như thế nào, có thắng gấp cũng không bị hoảng bác ah, và nhỡ có xxx thì các xe trước sẽ giảm tốc độ, đây chỉ là suy đoán của em, bác nào có kinh nghiệm thì cho em xin y kiến.

Hạng B2
24/11/08
198
19
18
theo em biết thì đi miền Tây từ SG cho đến cầu Mỹ Thuận là đường có con lươn, có lẽ bác tài lấn phải - để quan sát / canh CA để vượt phải. Còn từ Vĩnh Long trở đi thì lấn trái - tức là đi giữa đường, cho thóang tầm nhìn và chủ động !

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org
Kiểu lái xe chàng hảng của bác tài già là do 1 thói quen rất xấu: đu đít xe trước, vì vậy phải chạy chàng hảng để nếu xe trước thắng gấp thì lạng ra né. Ngoài ra chạy kiểu đó để canh xem có xxx đằng trước không để canh me vượt phải.
Nếu khi nào thấy xxx thì nép về lại đúng lane, nếu thấy trống không có xxx và có khoảng trống ở giữa 2 xe phía trước là ẻn vào lane trong vượt ngay !

Ngoài ra kiểu lái này cũng để tránh không cho xe sau vượt cả trái lẫn phải (sai luật). Chạy chàng hảng kiểu đó, xe sau có muốn vượt cũng không vượt được.

Một kiểu lái vô lối và ích kỷ, bác chủ thớt không nên học cách lái này. Em là em chúa ghét kiểu lái ấy !

Hạng B2
9/5/09
353
1
0
37
Nếu ai cũng thế thì xe cuối cùng trong 10 xe sẽ lấn sang lề đường bên trái và chạy trên cỏ luôn đấy.....:D
Cho là lấn phải cũng dở vì gây khó dễ cho xe chạy lane 2 ( rất bực mình khi muốn vượt phải mà gặp các bác này, toàn chạy giữa 2 lane thôi, chả hiểu chạy kiểu gì...)
Chiêu này thì chỉ  dùng khi thực hiện một cú vượt  thôi,và quan trọng là trước mình là xe gì nữa, nếu mình đi 7 chỗ, trước mình là 4 hoặc 7 chỗ thì cần gì phải lấn vẫn quan sát tốt nếu mình giữ khoảng cách an toàn!
Và tài già ở đây là gì thế bác? Già tuổi hay già kinh nghiệm, hai cái này khác nhau đấy!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/10/10
107
1
0
hoangthanh_prado nói:
Nếu ai cũng thế thì xe cuối cùng trong 10 xe sẽ lấn sang lề đường bên trái và chạy trên cỏ luôn đấy.....:D
Cho là lấn phải cũng dở vì gây khó dễ cho xe chạy lane 2 ( rất bực mình khi muốn vượt phải mà gặp các bác này, toàn chạy giữa 2 lane thôi, chả hiểu chạy kiểu gì...)
Chiêu này thì chỉ  dùng khi thực hiện một cú vượt  thôi,và quan trọng là trước mình là xe gì nữa, nếu mình đi 7 chỗ, trước mình là 4 hoặc 7 chỗ thì cần gì phải lấn vẫn quan sát tốt nếu mình giữ khoảng cách an toàn!
Và tài già ở đây là gì thế bác? Già tuổi hay già kinh nghiệm, hai cái này khác nhau đấy!
Em cũng đồng ý với bác, lái xe như thế thì sẽ gây khó chịu cho xe sau và nguy hiểm
Tài già ở đây là già kinh nghiệm đó bác, bác tài già này chạy lấn phải nhưng rất kinh nghiệm khi ra vào hợp lý. Nếu ai có kinh nghiệm thì mới dám lái như thế, chứ lái mới như em mà chạy như thế thì rất nguy hiểm, và sau khi học hỏi kinh nghiệm từ các bác trên OS em sẽ không lái xe theo kiểu bác tài già này.

Hạng C
31/8/10
843
291
63
Thực ra em nghĩ bác già đi thế là người có kinh nghiệm lắm đấy. Chạy trên đường mà mất tầm quan sát là nguy hiểm khôn lường. Các xe đi trước tạo ra điểm mù làm cho xe đi sau không phản ứng kịp khi có bất trắc. Nếu giữ được khoảng cách an toàn thì không nói làm gì, nhưng với đường đông và kiểu đi xe của đa số người Việt là thấy hở là chen lên nên cũng đành phải bám sát xe trước thôi. Còn chuyên cụ chủ kể thì không phải chỉ lán bên phải mà thường thì 1 làn đường của ta nó hơi rộng hơn chiều ngang xe, nên nếu cái xe đi trước đi sát vạch bên trái rồi thì ta phải đi lệch sang phải, sát vạch bên phải, và ngược lại xe trước đi sát vach bên phải rồi thì ta phải đi lệch sang bên vạch bên trái để cải thiện tầm nhìn được tốt hơn.
Các bác cứ đi như thế hơi so le 1 tí thì tốt hơn là xếp hàng thẳng tắp mà vẫn đúng luật.

Chứ không phải

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org
Tribute nói:
Thực ra em nghĩ bác già đi thế là người có kinh nghiệm lắm đấy. Chạy trên đường mà mất tầm quan sát là nguy hiểm khôn lường. Các xe đi trước tạo ra điểm mù làm cho xe đi sau không phản ứng kịp khi có bất trắc. Nếu giữ được khoảng cách an toàn thì không nói làm gì, nhưng với đường đông và kiểu đi xe của đa số người Việt là thấy hở là chen lên nên cũng đành phải bám sát xe trước thôi. Còn chuyên cụ chủ kể thì không phải chỉ lán bên phải mà thường thì 1 làn đường của ta nó hơi rộng hơn chiều ngang xe, nên nếu cái xe đi trước đi sát vạch bên trái rồi thì ta phải đi lệch sang phải, sát vạch bên phải, và ngược lại xe trước đi sát vach bên phải rồi thì ta phải đi lệch sang bên vạch bên trái để cải thiện tầm nhìn được tốt hơn.
Các bác cứ đi như thế hơi so le 1 tí thì tốt hơn là xếp hàng thẳng tắp mà vẫn đúng luật.

Chứ không phải
Theo mô tả của bác chủ thớt thì chính xác là ông tài già kia lấn hẳn sang lane trong 30-40cm lận. Kiểu lái chàng hảng này thì em thấy hoài và ghét cay đắng như đã nói ở trên. Bên Bắc Mỹ (USA/Canada) mà chạy kiểu vậy (straggling) dù là trong downtown hay ngoài freeway là ăn ticket à !

Hạng D
17/9/10
2.496
205
63
Tân Phú - HCMC
Kiểu chạy này của máy Bác xe Dù ấy mà. Nói chung sản phẩm của thời giao thời thiếu thốn công cụ dụng cụ ý mà.  Nhưng fai nói tay lái các Cụ ấy lụa lém. Nhưng nếu lỡ ...ối  em kg dám nghĩ tới....