Status
Không mở trả lời sau này.
apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon
otosaigon nói:
Xe số 02 hiện nay đi có 1 ên.. xin tuyển 2 chã đi kèm bao ăn bao uống bao ngủ.. không bao đâm
Em ứng cử làm chã xe số 2, trả lại cái Vàng Anh cho lão Toy :D

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
@pồ: cứ nhát thế thì không làm offroader chân chính như sexTOY được đâu :D

Hạng D
20/1/11
2.133
7
38
apo nói:
otosaigon nói:
Xe số 02 hiện nay đi có 1 ên.. xin tuyển 2 chã đi kèm bao ăn bao uống bao ngủ.. không bao đâm
Em ứng cử làm chã xe số 2, trả lại cái Vàng Anh cho lão Toy :D
Cho em 1 vé chả xe 2 nha bác lơ. Em thì ăn cũng ít, ngũ cũng ít...có cái kia thì nhiều

Tập Lái
16/4/11
37
0
6
42
@Diesel _Engine: Thư a Bác, Bác vui tính quá, hôm nào Bác rảnh thì đi về Mdrak “ốp zốt” cho vui nhé. Em cũng sẽ xung phong đi cùng. Cái vụ đồng phục thì em cũng rất tán thành là quần sọt áo vest, màu thì chơi theo màu đất đặc trưng của từng vùng cho nó máu Bác nhỉ J. Bác giúp tư vấn cho em một số điểm cần lưu ý và cần chuẩn bị tốt trong chuyến đi sắp tới nhé.

KVL confirmed
Hạng F
4/12/05
5.348
303
83
Hồ Chí Minh
@ Mdrak: bác chuẩn bị cáp mềm và cáp cứng, vài cái ma ní, lều cá nhân, bình nước uống 20l, kiểm tra xem cầu xe ngon lành ko, một ít đồ ăn cá nhân, chai xịt chống muỗi, mũ đội.

Hạng C
8/4/09
964
7
18
49
Vụ áo Vest quần đùi thì F1 cho cái địa chỉ để anh em còn may nhé.
Từ giờ tới hôm đó không biết có kịp không nữa, chắc đi thuê cho ló lành.
@Nhảm: Đi đi bác ơi, mang Kia buổi sáng theo, tới cửa rừng đi không được thì bắc ván chạy lên con Bò sữa nhà em.

apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon
Thấy mọi người nhắc nhiều đến con ruồi vàng cũng ớn ớn. Em tìm một số thông tin:

Ruồi vàng: Côn trùng kí sinh, bộ Hai cánh, họ Simulidae. Ở các nước ôn đới, ruồi vàng xuất hiện thành từng đàn lớn vào mùa Xuân và đầu mùa Hè. Người ta đã ghi lại nhiều trường hợp gia súc chết do ruồi vàng hút máu và tiêm độc tố cho súc vật. Ở Việt Nam, ruồi vàng thấy nhiều ở vùng núi cao Tây Bắc. Ruồi vàng đốt súc vật và cũng đốt người.

[font="arial, helvetica, sans-serif"]Cách phòng chống bệnh mẩn ngứa do bọ chét và ruồi vàng[/font]
[font="arial, helvetica, sans-serif"]- Đối với bọ chét: thực hiện tốt vệ sinh môi trường, phun hoặc rắc bột các chất khử diệt côn trùng vào chân tường xung quanh nhà cửa bên trong và bên ngoài. Tắm thuốc diệt côn trùng cho chó, mèo có bọ chét. Tranh thủ phơi nắng quần áo, chăn màn, chiếu nằm...[/font]
[font="arial, helvetica, sans-serif"]- Đối với ruồi vàng: tích cực thực hiện các biện pháp phòng chống đốt như: cài kín ống quần, tay áo, đi giày tất nhất là những lúc chập tối và khi đi vào rừng lao động, bôi dầu dep, sát lá hoặc dầu màng tang vào các phần hở của da có tác dụng chống đốt được 4-5 giờ.[/font]

[font="arial, helvetica, sans-serif"]======================[/font]

[font="arial, helvetica, sans-serif"]Mặc quần dài, mang giày cao hơn mắt cá chân kèm tất chống vắt (bán ở các cửa hàng phục trang du lịch). Khi hạ trại nghỉ ngơi, tránh các chỗ ẩm ướt, gỗ mục vì đó là nơi trú ngụ ưa thích của bọ cạp, rết, vắt, đỉa. Tại các vùng cỏ thì phải đề phòng bọ chét, ve, rệp.

Hãy kiểm tra xem có bọ chét hay không bằng cách quệt một mảnh vải trắng qua đám cỏ; nếu có, bọ chét sẽ bám vào vải.

Uống thuốc B1 trước khi đi dã ngoại, da bạn sẽ tiết ra mùi thuốc khiến côn trùng tránh xa. Bôi thuốc chống côn trùng lên da, hoặc dùng thuốc DEP bôi bên ngoài quần vì côn trùng sợ mùi này. Có thể mang theo một chai nước muối pha loãng và thoa vào chân.

Khi bị vắt, đỉa cắn dùng nước muối nhỏ vào, côn trùng sẽ tự nhả ra, còn vết cắn sẽ không ngứa vì được sát trùng.

Khi bị các con vật có nọc độc đốt (như ruồi vàng, bọ cạp): Dùng lửa dí vào côn trùng để chúng tự rút ngòi ra. Nếu vội vã dứt chúng, ngòi có thể vẫn cắm vào da thịt, lúc đó phải dùng nhíp gắp ra.

Rửa vết thương bằng nước lạnh, cột chặt các mạch máu để chất độc không theo máu đi khắp cơ thể.
[/font]

[font="arial, helvetica, sans-serif"]========================[/font]

[font="arial, helvetica, sans-serif"]Nó đây
[/font]
[font="arial, helvetica, sans-serif"]

[/font]

Status
Không mở trả lời sau này.