npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.449
2.189
113
48
TP.HCM
sao bác biết mấy hãng khác không ăn dày như toy? nhìn giá bán rồi kêu ăn dày, chứ sau biết chi phí sản xuất bao nhiêu? chất liệu vật liệu và giá như thế nào???
Tóm lại, hãng nào còn ăn dày được vẫn cứ ăn, tiền trong túi người tiêu dùng ai thích mua xe gì cứ mua đi rồi sẽ cảm nhận được. mỗi người mỗi sở thích mà.

Hihi...thế theo bác, tại sao cả thị trường đều gào lên Toy ăn dày?

Bác muốn đánh giá Toy ăn dày thế nào thì bác lật lại cấu hình xe Toy và các hãng khác bán ở VN trong vòng 20 năm nay để tìm cho mình câu trả lời.

Chiến lược ăn dày, option tối thiểu cái thời dân VN còn xem xe hơi phải là Toy thì mới còn linh, chứ bây giờ giữ như vậy xe Hàn nó đập cho chạy không kịp, chưa kể các hãng xe Nhật khác như Mazda cũng cho Toy hít khói về trang bị.

Tất nhiên kinh doanh phải có lời, ông nào cũng muốn lời nhiều, nhưng tại sao chỉ mình Toy mang tiếng ăn dày? Hihi...không tự nhiên mà có.

Ngày xưa xe 16 chỗ Toy Hiace là vô đối, cho đến khi Toy lấy cái Hiace ngắn tủn 10 chỗ ở thị trường nước ngoài về và gắn vào đó 16 chỗ bán cho dân VN, ngồi phải co gối lên cổ!!! Coi thường thế thì die thôi. Xe 16 chỗ mà dài chưa đến 5m, hihi...

Ngày xưa Hilux trùm bán tải nhé, giá thì trên mây, còn bây giờ thì sao? 5-7 năm nay là đội sổ.

Innova, Vios ngày xưa trang bị bèo, giá chưa bao giờ giảm. Còn bây giờ thì sao, cứ thêm option và giá thì giảm hoài, lý do?

Altis sau khi làm trẻ thiết kế thì định giá gần bằng Camry 2.0 nên tàng hình đến giờ chưa đứng dậy nổi.

Còn nhiều lắm bác. Chúng ta là người tiêu dùng thì ráng là người tiêu dùng thông minh thôi, cho vợ con nó nhờ!

Còn với em, kinh nghiệm gần 20 năm mua xe, chạy xe của em ở thị trường Việt Nam này cho em câu trả lời đó. Mấy chục chiếc xe em từng mua từng chạy và đang chạy, chả có chiếc nào của Toy cả.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: tktung and Toietmoi
Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Chả riêng thì Toy, các hãng khác, cũng thừa sức làm ra các dòng xe CL hơn, tiện nghi hơn mà giá dễ chịu hơn. Nhưng chiến lược của Họ căn cứ vào thị hiếu, nhu cầu, thuế suất và định hướng thị trường. So với các nước, thu nhập Vn vẫn thấp với số đông không có khả năng mua ôtô, xe gia đình vẫn ít hơn xe dịch vụ or gđ+dv. Đã lên ôtô là xịn sò rồi nên chỉ cần nó chạy được, options công nghệ nhiều là ok vì trong tầm giá chấp nhận. Nếu cái gì cũng có như Người ta thì giá quá cao! Thuế má quá cao là cản trở lớn nhất cho không riêng gì xe và linh kiện nhập.

• Like
Reactions: tktung
Hạng B2
2/5/18
299
221
43
Không có những người chửi toy ăn dày, coi thường khách hàng... và tất nhiên là cả những người tiêu dùng thông thái nữa thì chắc cũng không có chuyện toy giảm giá, tăng option như ngày nay đâu. Cho nên các ông bênh toy thì ráng mở mắt ra. Muốn mua xe giá rẻ hay chạy khắp các diễn đàn bênh hãng để rồi đưa túi cho hãng móc thì cứ việc. Khôn hay dại thì ai cũng biết.

• Like
Reactions: tktung and Toietmoi
Tập Lái
1/4/11
10
8
3
Riêng con accent dùng động cơ kappa đời nhà tống mà dân mình vẫn đổ sô mua. Nể thật.
Không rỏ kappa đời tống thì thằng động cơ trong vai ớt đời nào?

Bác thông não giúp mình với.

Hạng F
29/10/16
11.498
21.731
113
Pháp
Diếm mất độ ô nhiểm (quang trọng) -> EURO4 cho xe xăng VIOS, máy thời đệ nhị thế chiến chăng ?

Hạng B2
12/2/19
219
112
61
32
giờ Toy còn tình trạng mua bia kèm lạc hông mấy bác
em thấy con vios ngon quá, tính mua để sau này qua dịch đi du lịch
Dạ với tình hình hiện tại thì không có bia kèm lạc đâu bác ơi. Vios 2020 hiện tại đang ưu đãi rất nhiều nha. Bác cần thêm thông tin thì alo em Tuấn - 0915.808.288, em hỗ trợ bác hết mình ạ. Em cám ơn bác ^^.

Hạng B1
22/5/15
66
19
8
47
Tình hình mới hỏi xe Vios 1.5E MT 7 túi khí không có nhé các Bác, chỉ có sẵn 3 túi khí thôi. Muốn nâng cao độ an toàn tí mà hông được

Hạng B2
7/6/20
281
187
43
Không rỏ kappa đời tống thì thằng động cơ trong vai ớt đời nào?

Bác thông não giúp mình với.
Động cơ và hộp số Vios được thay mới từ năm 2017 và dùng đến nay bác nhé, mới hơn cái Kappa nhiều lắm lắm.

Hạng B2
7/6/20
281
187
43
Nhưng tháng vẫn có hơn 100 người mua xe civc E, G đó bác! tóm lại ở xứ này mua xe bất chấp miễn nhiều option! cứ có option là mua. chạy vài 3 năm sau tính sau.
Xứ mình chủ yếu là xe phải đẹp-rẻ, chứ động cơ hay option cũng không quan trọng lắm đâu, bằng chứng là doanh số khủng của Xpander, còn chuyện thằng Mitsu cho xài động cơ gì hộp số gì cũng không có quan trọng.