Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Các bác cho em hỏi tai nạn về "xe điên" là do đạp nhầm chân ga dẫn đến xe tăng tốc hay là do lỗi kỷ thuật của xe.
Em đang phân vân AT & MT, tìm hiểu thì thấy xe MT ko bị tình trạng đó, chỉ cần cắt côn, vv....
Mọi người cho em ý kiến
Xe điên không có thực, chỉ là cách gọi của truyền thông. Chỉ có người điều khiển xe bị "điên" thôi khi gặp tình huống bất ngờ mà mất bình tĩnh, phản xạ chậm, tay lái yếu, đang có chút rượu bia trong người, hoặc cũng có thể là chưa quen xe ... nhiều lắm. Nếu nói đúng về xe mất lái, mất thắng do lỗi kỷ thuật thì cũng có nhưng với tỷ lệ cực nhỏ.
Còn AT hay MT nguy hiểm hơn thì tùy, nếu để số 1 hay R mà đạp mạnh nhầm chân ga thì MT mất an toàn không kém gì AT.
P/s tôi chạy cùng lúc AT và MT, nói thật AT chạy buồn ngủ quá, còn MT trong phố kẹt xe lê lết vẫn bình thường, khi đi đường xa đèo dốc mới có cảm giác xe hoàn toàn hoạt động theo ý mình, vẫn sướng hơn AT xài paddle shift.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
13/5/16
839
15.552
68
Lâu nay, khi mô tả các vụ tai nạn, báo đài hay dùng từ xe đột nhiên mất lái, mất thắng, xe điên vv ..... nghe giống như xe bị lỗi kỹ thuật, hoàn toàn không phải, 99% tai nạn xảy ra là do lỗi của con người, lái bừa, lái ẩu, kỹ năng kém, rượu bia, chất kích thích, không tập trung trong khi lái xe mới xảy ra tai nạn, lỗi kỹ thuật đôi khi cũng có nhưng hạn hữu.

Hạng F
6/9/18
7.367
16.306
113
35
" Xe điên" là do lỗi kỹ thuật của xe,, Toyota đã có lần tốn bộn tiền cho vụ xe học tính năng thông minh điều khiển chân ga rồi,,, còn ở VN thì trước khi cấp bằng lái đều có khám sức khỏe nên ko thể có ' người điên " dc..

• Like
Reactions: Liêu Phụng
Hạng C
22/4/12
839
668
108
đa số các vụ xe điên đều là phụ nữ và các bác nhìn dưới chân nhé,phải 90% các chị đi giày cao gót nhé!

• Like
Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
" Xe điên" là do lỗi kỹ thuật của xe,, Toyota đã có lần tốn bộn tiền cho vụ xe học tính năng thông minh điều khiển chân ga rồi,,, còn ở VN thì trước khi cấp bằng lái đều có khám sức khỏe nên ko thể có ' người điên " dc..
Ủa bác có nhầm k. Chứ cái khám sức khỏe này e vào bệnh viện đóng tiền nó đưa tờ giấy đi từ phòng này qua phòng khác chỉ để xin chữ ký chứ có khám j đâu =))

Hạng C
26/10/17
608
608
93
42
Người điên ở trong bv tâm thần hết rồi, người bệnh thì chắc chắn không qua được khám sức khoẻ, xe điên xe lỗi thì cũng không qua được kiểm định bác nhé, công an làm việc nghiêm túc do dân vì dân, 100% không nhận hối lộ, biển báo 100% đầy đủ, rõ ràng, mạch lạc, khúc triết. Túm lại tất cả đều bình thường, cho nên tai nạn cũng là điều bình thường (nếu là bất thường thì chắc chắn một trong những cái kia phải bất thường nhưng tuyệt đối không có chuyện đó được). Suy ra tai nạn là điều bình thường trong cuộc sống mà sao các bác lại còm dạo nhiều thế.

Hạng F
6/9/18
7.367
16.306
113
35
Ủa bác có nhầm k. Chứ cái khám sức khỏe này e vào bệnh viện đóng tiền nó đưa tờ giấy đi từ phòng này qua phòng khác chỉ để xin chữ ký chứ có khám j đâu =))
Quy trình khám của bv là vậy á bác,, họ ko trực tiếp nhưng họ nhìn gián tiếp là biết dc có bệnh hay ko,, thật thần kỳ

• Like
Reactions: Osin
Hạng B2
2/3/21
120
230
43
Do người lái thôi, có đứa điên trên xe thì xe nào cũng có đủ khả năng trở thành xe điên cả :D

• Like