Tập Lái
1/2/14
8
8
3
Em đang đi Grand Vitara 2011, vì em ít tiền, mua xe 2nd.
Chứ em dư dả tiền bạc thì em chọn xe khác.
Suzuki Việt Nam nhập xe này về từ 2011, vậy mà hiện tại (2014), vào suzuki world-phổ quang không có các thứ phải thay định kỳ: lọc gió cabin, lọc gió động cơ,...chỉ có mỗi lọc nhớt...thì biết nói gì nữa bây giờ???

21/9/11
1.663
31.491
113
grand_vitara_sg nói:
Em đang đi Grand Vitara 2011, vì em ít tiền, mua xe 2nd.
Chứ em dư dả tiền bạc thì em chọn xe khác.
Suzuki Việt Nam nhập xe này về từ 2011, vậy mà hiện tại (2014), vào suzuki world-phổ quang không có các thứ phải thay định kỳ: lọc gió cabin, lọc gió động cơ,...chỉ có mỗi lọc nhớt...thì biết nói gì nữa bây giờ???

Trời!? Bác nào bên Su vào giải thích hộ cái, thế này thì đúng là khách hàng họ "chạy theo đám đông" hết.

Hạng D
9/2/10
1.359
516
113
37
SUZUKIWORLD nói:
Em thấy mỗi người có một ý kiến khác nhau các bac ạ !
Một số người cho rằng Suzu không chịu thay đổi, chậm tư duy, đi theo lối mòn, không chịu thay đổi ... Nhưng theo em thì khác các bác ạ.
Các bác nếu tìm hiểu kỹ về Su các bác có để ý từ cuối năm 2012 , Visuco đã có nhiều thay đổi và đầu tư mới vào thị trường Việt Nam chưa? Em xin liệt kê một số thay đổi :
1. Xây dựng nhà máy ô tô tại khu công nghiệp Long Bình
2. Xây dựng hệ thống dây chuyền lắp ráp xe Suzuki Swift
3. Nhập xe Swift vào thị trường VN
4. Xây dựng Mô hình đại lý Suzuki ( Suzuki World) ở Tp. HCM Và HN
5. Mở rộng hệ thống đại lý ô tô Suzuki trên toàn quốc .
...............................................................................................................................
Một thị trường mà đã có thời gian bị bỏ rơi thì cũng phải cần có thời gian để họ thay đổi và xây dựng lại chứ, đâu có thể một sớm một chiều mà có thể thay đổi được là xong được , Sắp tới Su sẽ ra mắc các dòng xe Du lịch mới như : Ertiga, Authentics... , Các bác Su họ từng ngày mang thương hiệu đến gần với người dân VN
Không phải em là người của Su ăn cơm Su mà nói tốt về Su ( Em từ Hyundai ra) , nhưng đó là quan điểm và nhìn nhận của em .
Còn Grand Vitara vì sao không bán đuowjc là bởi vì do Su chưa đầu tư về hình ảnh Marketing, tiếm thị và do tâm lý người tiêu dùng, Người VN vốn chạy theo số đông, thấy ai chạy gì thì mình cũng phải chạy cái đó ... Các bác cứ tính thử xem , Grand Vitara giá 899 tr khuyến mãi 50 tr còn 849 tr , Nhập khẩu nguyên chiếc từ Nhật, 2 cầu , hợp số tự đồng .... các bác đem so với giá Escape, Fortuner, Tucson, giá bao nhiêu, còn về độ bền, chất lượng, an toàn có hơn gì Vitara nhiều không? Còn option, em xin thưa bỏ ra mấy chục triệu thì option chẳng thua gì so với các dòng trên . Trong khi ở Nhat và một số nước khác như ( Nga, Ấn độ, trung đông xe này chạy đầy đường ). Ở Việt Nam Xe mày nguoi ta nghĩ ngay xe Honda, còn ô tô người ta nghĩ ngay Toyota... các bác ra đường sẽ thấy . Vậy không chạy theo số đông chứ còn gì nữa.
Muốn thay đổi của một hãng cũng phải có thời gian và lộ trình của nó các bác ạ .
Đó là quan điểm của em , nếu em nói gì không đúng hay còn thiếu mong các bác chỉ giao thêm

Cái này hình như bác chưa hiểu gì về chính sách 40 năm quan hệ Việt Nhật, đừng nhìn vậy để nói là Su đầu tư vào Việt Nam. Kẻ cho - người nhận, ăn bánh - trả tiền cả thôi bác.

Bác khen SU, ờ thì nó cũng cái hay, nhưng so với thị hiếu người Việt thì SU ko phù hợp.

Còn mỗi hãng Ô Tô họ đều có chỗ đứng riêng, một giá trị riêng trên từng nước một. SU làm mưa làm gió ở Ấn Độ nhưng điều đó không đồng nghĩa sẽ thành công trên toàn khu Nam - Đông Á.

Như cách nói của bác, người Nhật đi Su-Nis, có ai đi Toy. Trong khi, Toy là hãng Ô Tô số 1 thế giới hiện tại?Ngẫm mà xem.

• Like
Reactions: abumap
Tập Lái
1/2/14
8
8
3
Một chiếc xe mà hơn 10 năm động cơ vẫn không thay đổi J20A...thì biết "thành công" cỡ nào rồi...

• Like
O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam
SUZUKIWORLD nói:
Em thấy mỗi người có một ý kiến khác nhau các bac ạ !
Một số người cho rằng Suzu không chịu thay đổi, chậm tư duy, đi theo lối mòn, không chịu thay đổi ... Nhưng theo em thì khác các bác ạ.
Các bác nếu tìm hiểu kỹ về Su các bác có để ý từ cuối năm 2012 , Visuco đã có nhiều thay đổi và đầu tư mới vào thị trường Việt Nam chưa? Em xin liệt kê một số thay đổi :
1. Xây dựng nhà máy ô tô tại khu công nghiệp Long Bình
2. Xây dựng hệ thống dây chuyền lắp ráp xe Suzuki Swift
3. Nhập xe Swift vào thị trường VN
4. Xây dựng Mô hình đại lý Suzuki ( Suzuki World) ở Tp. HCM Và HN
5. Mở rộng hệ thống đại lý ô tô Suzuki trên toàn quốc .

Cám ơn thông tin của bác về các thay đổi của Su, đây thật sự là điều đáng mừng nếu như các điều trên trở thành hiện thực, tuy nhiên có lẽ người tiêu dùng họ chẳng mấy quan tâm đến 5 điều trên nhiều !!!
Cái họ quan tâm thì các hãng xe khác hiểu rõ hơn và đã thực hiện trước Su rồi nên giờ đây doanh số bán đã chứng minh cho thấy hãng nào hiểu rõ nhu cầu của khách hàng hơn.:)

Last edited by a moderator:
  • Like
Hạng D
15/10/11
1.270
55
48
overhaulin nói:
corolla95 nói:
Nhập Nhật là cái quái gì nhỉ, nó là xe Nhật sao lại gọi là Nhập Nhật ??????
Chào bác,nhập Nhật ở đây là xe được nhập khẩu nguyên chiếc từ Nhật về VN.Xe đã hoàn thiện 100% do kỹ sư Nhật lắp ráp theo tiêu chuẩn Nhật,linh kiện Nhật.Còn nếu xe nhập rời linh kiện và kết hợp nội địa hóa với tay nghề thợ VN ráp thì gọi là xe liên doanh chứ không phải xe nhập nguyên con nữa.Tất nhiên thương hiệu Su xuất sứ từ Nhật.
Bác vui lòng search google thuật ngữ phân biệt 2 dòng xe này CKD và CBU giúp em.Em cảm ơn

nhật dư kỹ sư nhỉ, vn mà lắp dáp xe thì toàn công nhân lắp dáp thôi.

4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113
Công nhận xe ngon thiệt chứ không phải dở, bạn e đi con Vịt 10 năm nay vẫn tốt, lên cao tốc vẫn 140 bt...
Tuy nhiên, có lẽ do chưa "hạp nhãn" với người tiêu dùng VN chăng?
Cũng có thể một phần do giá còn cao, mà điều này thì lại bị ảnh hưởng do chính sách thuế má nên cũng khó...

• Like
Hạng B2
11/2/14
430
5
0
74
Nói chung mỗi người 1 quan điểm, giờ ngồi đây bàn đến bao giờ.

• Like
Hạng D
15/10/11
1.270
55
48
SUZUKIWORLD nói:
Phi thạch nói:
overhaulin nói:
corolla95 nói:
Nhập Nhật là cái quái gì nhỉ, nó là xe Nhật sao lại gọi là Nhập Nhật ??????
Chào bác,nhập Nhật ở đây là xe được nhập khẩu nguyên chiếc từ Nhật về VN.Xe đã hoàn thiện 100% do kỹ sư Nhật lắp ráp theo tiêu chuẩn Nhật,linh kiện Nhật.Còn nếu xe nhập rời linh kiện và kết hợp nội địa hóa với tay nghề thợ VN ráp thì gọi là xe liên doanh chứ không phải xe nhập nguyên con nữa.Tất nhiên thương hiệu Su xuất sứ từ Nhật.
Bác vui lòng search google thuật ngữ phân biệt 2 dòng xe này CKD và CBU giúp em.Em cảm ơn

nhật dư kỹ sư nhỉ, vn mà lắp dáp xe thì toàn công nhân lắp dáp thôi.
Ai đời đi soi từng câu chữ của nguwoif ta vậy bác !

mình đâu có soi, mình đọc thấy vậy mà

• Like
Hạng F
9/8/09
6.395
68.539
113
TFC
xaydungquocgia.com
Một cái xe tốt ko phải là tất cả để bán được hàng, xe anh tốt còn hãng xe khác cũng tốt ko kém như CRV, Mazda. Bên cạnh đó, dịch vụ sau bán hàng tốt gấp trăm lần, đại lý đi đâu cũng gặp thì hà cớ gì mua 1 ông nay ở chỗ này, mai ở chỗ khác.
Khi trước em định mua Grand vitara, đi vòng vòng chả tìm ra được đại lý ở NVT vì đóng cửa mịa rồi, lại quay qua mua Tucson.

• Like