Tập Lái
27/4/20
3
1
1
32
Mazda 3 hatchback AT phát tiếng động lạ khi vào số ze

Xe mình: Mazda 3 hatchback AT odo tầm 10.000km.

Tình trạng xe mình như sau:

Xe đang đỗ trong nhà, mình lấy xe đi như mọi lần, lên đề máy, cài số Ze, thả phanh, nhưng xe lại ko chạy (lẻ ra thả phanh xe phải chuyển động). Mình về lại N, ra ngoài kiểm tra xem có cấn đá hay đồ gì ko thì mình ko thấy ji bất thường. Lên xe lại, cài số ze, thả phanh nhưng vẫn ko chạy đc.

Sau đó mình mớm ít ga thì nge 1 tiếng "réc" phía sau xe, khu vực bánh sau xe. Mình liền phanh lại về N ra sau tiếp tục kiểm tra vẫn ko thấy ji bất thường cả.

Sau đó mình lên lại xe cài số ze, thả phanh ra thì xe chuyển động lại bình thường như trước kia, mình test 3,4km ngoài đường thì xe chạy bình thường trở lại. Mình xin nói thêm phanh tay đã thả hết suốt quá trình trên.

Mazda 3 hatchback AT phát tiếng động lạ khi vào số ze

Mấy anh em chẩn bệnh giúp

XIn cảm ơn anh em quan tâm đọc bài

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.649
22.671
113
Pháp
hic mình thả hết thắng tay rồi :(
Tôi nói là kẹt thắng sau, chuyện nầy cũng thường xuyên, vì tiếng réc réc lại phía sau thì không có liên quan gì với hộp số và xe lại là cầu trước, máy phía trước, tôi nói đây là thắng bị kẹt, chứ không phải quên nhả thắng tay

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: minhmanucian92
Tập Lái
27/4/20
3
1
1
32
Tôi nói là kẹt thắng sau, chuyện nầy cũng thường xuyên, vì tiếng réc réc lại phía sau thì không có liên quan gì với hộp số và xe lại là cầu trước, máy phía trước, tô nói đây là thắng bị kẹt, chứ không phải quên nhả thắng tay
thanks bác nhé để mình kiểm tra lại nè

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.649
22.671
113
Pháp
thanks bác nhé để mình kiểm tra lại nè
Nếu như bạn quên nhả thắng thì trên tableau cháy đèn rồi, do đó có khả năng bạn đã hạ thắng tay, nhưng má thắng vẩn còn dính vào dỉa (trống), do bạn ép cho nên nó bung ra, trong trường hợp đó bạn sẽ thấy xe nó rần lên, nhưng không sao, Vụ kẹt thắng nầy thường xãy ra ở các quốc gia lạnh văo đông, do đó vào mùa đông lạnh âm, họ thường để số hay P, chứ kh để thắng tay tránh thường hợp dính bố thắng.

Bạn có thể tháo và chùi rửa lại cho chắc ăn, tiện kiểm tra nếu mòn thì thay, đồng thời thay dầu thắng luôn nếu có thể

Thân!

• Like
Tập Lái
26/12/19
7
4
3
40
Nếu má phanh bị ướt như đỗ qua đêm khi mới rửa xe... buổi sáng má phanh bị dính, nhấp ga xe chạy kèm theo tiếng ping khá to. Mình thường rà phanh vài lượt sau khi rửa thì ko bị như trên (trước hay bị).

• Like
Hạng D
15/12/13
1.351
1.493
113

Xe mình: Mazda 3 hatchback AT odo tầm 10.000km.

Tình trạng xe mình như sau:

Xe đang đỗ trong nhà, mình lấy xe đi như mọi lần, lên đề máy, cài số Ze, thả phanh, nhưng xe lại ko chạy (lẻ ra thả phanh xe phải chuyển động). Mình về lại N, ra ngoài kiểm tra xem có cấn đá hay đồ gì ko thì mình ko thấy ji bất thường. Lên xe lại, cài số ze, thả phanh nhưng vẫn ko chạy đc.

Sau đó mình mớm ít ga thì nge 1 tiếng "réc" phía sau xe, khu vực bánh sau xe. Mình liền phanh lại về N ra sau tiếp tục kiểm tra vẫn ko thấy ji bất thường cả.

Sau đó mình lên lại xe cài số ze, thả phanh ra thì xe chuyển động lại bình thường như trước kia, mình test 3,4km ngoài đường thì xe chạy bình thường trở lại. Mình xin nói thêm phanh tay đã thả hết suốt quá trình trên.

View attachment 2199553

Mấy anh em chẩn bệnh giúp

XIn cảm ơn anh em quan tâm đọc bài

*Ảnh minh họa
Dính thắng tay do đi mưa về hoặc sau khi rửa xe rồi đậu và kéo thắng tay quá cứng

• Like
Reactions: Linh74
Hạng B1
15/12/17
82
78
33
33
Chắc bác đỗ lâu trong mấy hôm cách ly xã hội làm dính má phanh 1 tí thôi. Thằng ku em làm cùng cũng bị thế, nhưng là còn CRV. Không sao đâu bác.

Hạng D
23/8/08
3.142
1.833
113
45
Đỗ xe xong đừng kéo phanh nữa rồi thử hôm sau còn kêu không nhé. Để vài hôm phanh khô thì kéo lại.