Hạng D
4/12/17
1.311
1.899
113
41
Em không phải chuyên gia ô tô và chưa lái MG bao giờ nên không dám phán nó ngon hay không ngon. Về quan điểm cá nhân, em vẫn theo triết lí "tiền nào của nấy", "đồng tiền đi liền khúc ruột", "của rẻ là của ôi". Còn tại sao thì em xin nói như thế này cho dễ hiểu. Cái xe cũng như bữa ăn ở nhà vậy. Muốn nấu được thì phải ra chợ hay siêu thị mua rau thịt cá về nấu. Khổ 1 cái nhà mình với nhà hàng xóm ở cùng 1 khu chỉ có thể mua từ cùng 1 chợ với cùng người bán. Thế mà nhà hàng xóm nó vẫn nấu rẻ hơn nhà mình cho 1 bữa ăn. Ơ thế quái nào nhể, hay là bố mẹ nó cho nó tiền nên nó trừ ra nên nó rẻ hơn mình ? Mà bố mẹ nó cho nó mãi được à, nuôi 1,2 năm thôi chứ nuôi mãi mà được à, nuông chiều con mãi như thế ra đường bạn bè nó biết nó khinh cho rồi chả đứa nào chơi cùng. Xem ra cái này có thể có nhưng chỉ ngắn hạn. Còn 1 lí do ít ai ngờ tới: thằng hàng xóm nó nói với hàng thịt hàng rau là bán cho tôi loại ế hôm qua ( công nghệ cũ) hoặc loại rau héo 1 tí ( chất lượng xuống chút đỉnh ), thịt thì mỡ nhiều xíu, ôi thiu 1 tí không sao. Về nhà thì nhà mình với nhà hàng xóm nấu lên thơm phức như nhau ai cũng khen :D. Hôm sau cả nhà hàng xóm nhập viện do bị ngộ độc thực phẩm hệ quả từ thói hà tiện. Đi viện về cả nhà méo mặt vì tiền thuốc thang điều trị vượt quá tiền mua đồ ăn tươi. Mà cái viện phí này thì bố mẹ nó bảo "Ai biểu mày đi ăn bậy, tao không trả". Trên đây chỉ là câu chuyện nhạt em kể cho các bác nghe. Nó chẳng liên quan gì tới xe nhưng có mối liên kết như thế này: nhà em-nhà hàng xóm giống như 2 hãng xe; chợ là các nhà cung ứng phụ tùng - parts supplier; rau thịt cá là phụ tùng tương ứng bù lon ốc vít vân vân mây mây; cuối cùng tiền đi bệnh viện là tiền sửa xe :p:p:p:p:p. Các bác thấy hay thì cho em cái like (y).
Thịt heo tươi ngon bây giờ giá cao nè bác.
Giả dụ chỉ có nhà hàng xóm bán thì giá cao. Nhưng nếu cả xóm nhà bác đều nuôi heo thì giá thịt heo tươi ngon sẽ rẻ bằng nửa.
Lúc này của rẻ không còn là của ôi nữa.
Thêm nữa, lúc đầu bác ghét thằng hàng xóm, nhưng mà vẫn phải mua thịt heo nhà nó.
Sau khi cả xóm đều nuôi heo, thì bác có thể nghỉ chơi thằng hàng xóm mà vẫn có thịt heo tươi ngon mà ăn :)

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Thịt heo tươi ngon bây giờ giá cao nè bác.
Giả dụ chỉ có nhà hàng xóm bán thì giá cao. Nhưng nếu cả xóm nhà bác đều nuôi heo thì giá thịt heo tươi ngon sẽ rẻ bằng nửa.
Lúc này của rẻ không còn là của ôi nữa.
Thêm nữa, lúc đầu bác ghét thằng hàng xóm, nhưng mà vẫn phải mua thịt heo nhà nó.
Sau khi cả xóm đều nuôi heo, thì bác có thể nghỉ chơi thằng hàng xóm mà vẫn có thịt heo tươi ngon mà ăn :)
Theo hoàn cảnh của bác thì nói làm gì. Nhà mình nuôi lấy thì giá xuống là đương nhiên rồi. Đây cả 2 thằng đi ra chợ cùng mua. Quan trọng là bác chưa nuôi heo bao giờ bác có nuôi chuyên nghiệp như mấy thằng có trại heo lớn không :p. Muốn ăn chắc thì bác phải hợp tác bỏ tiền chung với mấy thằng trại heo lớn mua ít cám, ít bắp cùng tụi nó thì khi bán ra tụi nó mới ưu đãi giá cho mình ( cái này mới khó) :D:rolleyes::cool:.

• Like
  • Haha
Reactions: TAK40 and Cx52018
Hạng D
4/12/17
1.311
1.899
113
41
Theo hoàn cảnh của bác thì nói làm gì. Nhà mình nuôi lấy thì giá xuống là đương nhiên rồi. Đây cả 2 thằng đi ra chợ cùng mua. Quan trọng là bác chưa nuôi heo bao giờ bác có nuôi chuyên nghiệp như mấy thằng có trại heo lớn không :p. Muốn ăn chắc thì bác phải hợp tác bỏ tiền chung với mấy thằng trại heo lớn mua ít cám, ít bắp cùng tụi nó thì khi bán ra tụi nó mới ưu đãi giá cho mình ( cái này mới khó) :D:rolleyes::cool:.
2 thằng đi chợ mua. Chợ thì 5 thằng bán, mà cả vùng thì chỉ có 1 thằng nuôi. Giá không giảm đc bác ui.
Phải 5-7 thằng nuôi, 100 thằng bán.
Tụi nó cạnh tranh nhau thì bác mới ăn đc thịt heo tươi ngon, giá rẻ :)

Hạng D
25/3/16
1.046
1.012
113
Thời đại toàn cầu hóa thì đánh giá điều này cực khó.
Nếu chiếu theo Volvo thương hiệu Thụy Điển, do TQ sở hữu, sản xuất Malay xuất VN vẫn được xem hàng Thụy Điển.
Vậy MG thương hiệu của Anh, do TQ sở hữu, sản xuất ở Thái Lan xuất về VN vẫn là hàng Anh Quốc.

Giờ quan trọng hãng đó cho mình ăn cái gì. Options thấy trước mắt còn độ bền thì 3-5 năm test lại. :mad:
p/s :
Ngay như Mercedes thì cổ đông lớn nhất là ...TQ. Mua xe Merc cũng là góp tiền cho TQ mua vũ khí lùa dân ta. Tư tưởng vậy liệu còn hợp thời :mad:
https://techcrunch.com/2018/02/26/geely-becomes-daimlers-largest-shareholder-with-9-billion-stake/
Volvo tuy chủ là Trung Quốc nhưng thiết kế + ban điều hành + công nghệ + nhà máy vẫn ở Thụy Điển. Còn nếu ráp ở Mã Lai thì linh kiện sẽ được nhập từ Thụy Điển và sản xuất tại Mã Lai thì vẫn được tin tưởng. Trường hợp này tương tự 2 nhãn hiệu Jaguar và Land Rover.
Hãng Mercedes: TQ chỉ là các cổ đông góp vốn. Ban lãnh đạo + thiết kế + công nghệ + nhà máy đều ở Đức và châu Âu. Xe Mercedes ở Việt Nam đều được ráp từ linh kiện phụ tùng 100% từ Đức. Liên doanh Mercedes ở TQ chỉ sản xuất để bán ở TQ. Nếu Mercedes VN nhập hoặc ráp xe có phụ tùng linh kiện từ TQ thì chắc là có mấy ai xài! Chắc chuyển qua Audi, BMW (nếu vẫn nhập từ Đức).
Còn MG này, theo tôi được biết, ngoài 2 chữ cái M và G là từ Anh, còn thì TẤT CẢ những cái còn lại đều nằm ở Trung Quốc.

Hạng C
16/9/14
790
501
63
44
từ những năm 98 tôi đã thấy Audi, Wolkswagen, Peugeot, General motor...lắp ráp ở TQ ! tỉ lệ phù tùng TQ bao nhiêu thì không biết ! chỉ biết nó có rất nhiều nhà máy lắp ráp xe các thương hiệu nước ngoài!

Hạng C
13/5/16
839
15.555
68
Giá rẻ hơn 1/2. VN ráp chắc gì tốt hơn Thái ráp. Thái ráp chưa chắc tốt hơn TQ ráp.
Ờ thì rẻ, ai thích thì cứ mua, riêng tôi, nếu ko mua xe nhập Nhật, Đức, Mỹ thì mua xe VN lắp ráp, đắt chút cũng mua, không mua xe Tàu, cũng ko mua xe Thái, Indo, Ấn Độ.

• Like
Reactions: TAK40 and Cx52018
Hạng D
16/5/12
1.657
1.391
113
36
XÌ GÒN
Nói như các bác thì các bác đem con iphone ra đập nát dùm em đi. Đồ dùng trong nhà cũng đem ra đập đi vì made china không đó.