RE: Mitsubishi Việt Nam tăng giá bán năm 2006

Chào các Pác !
Hôm trước nghe Pác Tý xíu "Gọi là Tý xíu mà chẳng Bé đâu" nói em nản wá. Lên bàn luận với anh em cho vui thôi chứ em có ý gì Bất chính đâu, dzậy mà ... :D
Pác Bắp tạo lại cảm hứng để em lên đây vui với anh em đấy ;) Bác Subaru ạ, em có Bắn vào wá khứ đâu, chỉ tại nó củ chuối tự nạp đạn bắn vào chân mình đấy chứ ! Mấy thằng Nhật Bủn này kinh ra phết, nó định chơi bài của năm 2004 đây mà, tăng giá không bán được thì nó giảm (nhưng dù giảm giá => giá xe vẫn cao hơn năm trước), thế mà dân mình vẫn hào hứng mua mới khổ chứ :D:D:D
Chúc Pác giữ vững trận địa để Down giá cật lực cho anh em nhờ :D Có thể giữa năm tới em sẽ tái xuất giang hồ, Honda chẳng hạn (dzới điều kiện nó không chuối như thằng Mit.VN) ;)
Chúc anh em vui, DGM Motors Union đâu chỉ có Mitsu, còn Toyota, Isuzu, Mazda, Ford, Daewoo ... Khi anh em cần, em vẫn có thể kêu anh em trong nhóm Down cật lực cho anh em mà :D
Byeeeeeeeeeeeeee [8D]

Zip
Tập Lái
13/10/05
5
0
0

Em nghĩ bọn này vớt vát quả Tết Nguyên Đán đây. Với lại giờ đã có đối trọng đâu mà bọn nó giảm chứ. Có nhiều loại xe rồi thì các bạn mới xem xét chứ giờ vẫn giang sơn một cõi mà.

Hạng B2
12/12/05
237
1
0
53
Hà Nội
www.theautochannel.com

Các bác đợi mua xe tàu NK hoặc Vinaxuki sắp sản xuất rồi đấy, gia sduwj kiến khoảng 10K thui, cho bọn VAMA năm 2006 biết tay bác Hùng.:D:D:D

Hạng B1
16/6/04
51
0
6
13

Theo tôi nghĩ, sau MIT các hãng xe khác cũng sẽ tăng giá trong thời gian rất gần. Có thể thấy được một số lý do sau:

1) Hiện nay ở nước ta, xe hơi đang thuộc mặt hàng có biên độ đàn hồi giá khá lớn, nghĩa là dao động tăng giảm giá bán ít phụ thuộc vào cũng như gây ảnh hưởng lớn đến số lượng tiêu thụ. Do vậy nếu giá tăng lên (khi có lý do "chính đáng" là theo lộ trình tăng thuế ttđb) số lượng tiêu thụ chưa hẳn đã suy giảm theo tỷ lệ thuận. Mặt khác, tâm lý người tiêu dùng ở ta là thấy giá lên có khi lại đua nhau mua.

2) Vào thời điểm này xe bán ế ẩm là do tâm lý người tiêu dùng bị ảnh hưởng bởi các thông tin đại chúng. Đa số người tiêu dùng đều tin rằng việc giá xe ở ta thuộc hạng cao nhất thể giới là do chính sách lợi nhuận của các nhà SX, và trong chờ vào việc giảm thuế NK để có thể mua xe NK với giá rẻ hơn. Tuy nhiên, khi thuế NK giảm và các hãng xe khác thực sự quan tâm tới thị trường VN, họ sẽ phải thành lập VP đại diện, xin giấy phép, khảo cứu thị trường (xem bán loại xe nào, giá cả bao nhiêu), thành lập hệ thống đại lý - bảo hành - sửa chữa, tổng kho linh kiện thay thể, vv... việc đó ỏ nước ta có khi mất cả năm trời mới có thể bán được xe ra thị trường. Vì vậy với thành viên VAMA, đến lúc đó hạ giá cạnh tranh vẫn còn chưa muộn. Còn nếu hạ giá cạnh tranh mà lợi nhuận từ việc SX trong nước không còn hấp dẫn, họ sẽ săn sàng nhập xe từ hãng mẹ hay các nhà máy trong khu vực về để bán với hệ thống đại lý sẵn có và chỉ sx ở VN với số lượng tối thiểu hoặc đóng cửa hoàn toàn.

3) Việc giảm thuế NK vẫn đang chỉ là đề xuất với QH. Được thông qua hay chưa vẫn là một dấu hỏi to. Ở tình hình hiện nay, chính phủ chắc chẳng còn mặn mà với việc dùng thuế nhập khẩu để bảo hộ SX nội địa nữa. Nhưng mặt khác thuế NK cao vẫn còn là nguồn thu ngân sách quốc gia quan trọng. Giảm 50% thuế NK không có nghĩa với việc sẽ nhập vào gấp đôi số lượng, bởi lượng tiêu dùng là do sức mua của dân chúng. Vậy thì còn phải xem quyền lợi của những người muốn đi xe hơi (chỉ chiếm vài % dân số) hay cái lợi từ nguồn thu từ thuế NK kia cái nào là quan trọng hơn.

Vì vậy, tôi tin VAMA vẫn tiếp tục tăng giá và cũng chưa mấy hy vọng vào mua xe NK sớm, mặc dù vô cùng khoái khi nghĩ đến việc có thể lên đời em Audi A4 hay VW passat sx ở TQ.

Tôi hơi dài dòng và có thể hơi động đến "chính sách". Nếu các bác thấy thế thì xin góp ý.

Hạng B2
26/10/05
497
0
16
53
www.otosaigon.com

Sao hôm trước em nghe bác santanaz3000 thề là không bao giờ post bài nữa mà! Nuốt lời rồi hả?

Em đâu có nuốt lời đâu, chẳng wa em "hơi con rận" bác Tí To chút thôi. Nếu anh em không thích, em sẽ không Post bài nữa:D
Đùa chút thôi, nếu không có bài của Bác Bắp, chắc em cũng không tham gia đâu. Ý kiến cá nhân không có nghĩa là ý kiến của cả diễn đàn, em sẽ lên đây vui với anh em và chỉ Post nhữn thông tin cập nhật nhất thôi[8D]
Chúc các Pác vui ;)

Tập Lái
13/2/06
37
0
0

Theo tui, đây chỉ là đòn gió thôi
Đặc biệt vừa rồi 2005 thì xe cua Mitshu có model bị xếp vào danh sách 10 xe mất an toàn của thị trường bắc mỹ (Theo tui nhờ là Gala hay sao ấy - đã có bài report trên vnexpress thì phải)

Giá xe tất yếu phải giảm, chỉ có điều có thể VN sẽ học theo kiểu của SINGAPORE thời gian trước là thu phí đăng ký xe ở HN, SG lên cao (Theo kiểu có cota mua xe) - Hiện nay ở SIN đã bỏ luật đó rồi, xe ở SIN đã rẻ trở lại.
Nhiều lúc thấy tội nghiệp, mấy thằng bạn ở nước ngoài toàn đi xe AUDI A4 mà giá mua mới chỉ bằng con xe lancer ghẻ mình đi ba năm (Thì cuối 2005 khoảng 18k mà)

Hạng D
7/3/05
1.634
177
63

-Tất cả chỉ là đòn gió của MIT thôi .Hôm nay tôi lấy 01 chiếc GRANDIS tổng thiệt hại có 40.500 k .bây giờ không có thằng nào dám tăng giá đâu.

HVD
Hạng B1
13/1/06
69
1
0
HCM

Mitsubishi ra mặt làm sang, ké với MB đó mà.Các bác cứ chờ xem, xe cũ vô rồi thì...he he!Nghĩ tới đó thấy đã quá!