Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Nếu hỏi các nước khác thì khi mở cửa xe gây tai nạn là lỗi hoàn toàn do chủ xe. Do đó
  • Taxi , các tài xế có nhiệm vụ nhắc nhở là unlock cửa nếu thấy an toàn khi nhìn qua kính hậu, và cũng chịu trách nhiệm qua bảo hiểm nhân sự
  • Tư nhân , là lỗi 100% bình thường và chịu hoàn toàn trách nhiểm
Do đó các xe đời sau khi lăn bánh nên để chế độ khoá tự động, và khi ngừng lại tài xế và người ngồi kế bên tài nếu có thể nhìn gương trước khi mở cửa xe.

Các bạn thử :

Hãy làm với thói quen mở cửa bên tài dùng ... tay phải vừa xoay người vừa thấy qua kính hậu
Ngược lại với người ngồi kế bên tài thì dùng tay trái. liếc qua kính hậu

Thân !
Vấn đề nếu khách chủ động tự giật chốt cửa và mở cửa trước khi tài xế unlock cửa thì sao bác?

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Vấn đề nếu khách chủ động tự giật chốt cửa và mở cửa trước khi tài về unlock cửa thì sao bác?
Một câu trã lời khá hay, nhưng các xe đời sau nầy bạn không thể mở cửa, hay có thể chỉ mở bên tài, hay 2 cửa trước tuỳ bạn để chế độ (tôi xữ dụng VW cho nên biết là có), nếu như khách ngồi sau thì không thể (kiễu chống con nít mở cửa), ngay cả kính cũng không xuống được.

Hạng D
26/3/18
1.442
2.092
138
32
Thì lúc mình mở cửa vắng hoe, không có ai, mở ra bước xuống chưa kịp đóng thì xe sau phóng vèo lên húc luông cả người, cả cửa chẳng hạn. Đậu xe nép sát vào lề còn bị húc mà các bác.
Thì a vẫn là nguyên nhân gây tai nạn và vẫn bị phạt thôi.
Nếu a kg mở cửa ra bước xuống thì sẽ kg có tai nạn nhé.
Thôi thì phải kỹ vào chứ sơ xảy là ăn cơm nhà đá luôn đó
Bữa ở em có vụ mở cửa gây tai nạn làm bà cụ bị cán nát cánh tay luôn, vụ này tài xế đền ốm luôn rồi

Hạng B1
15/5/15
70
45
18
35
lên phường giải thích :) . An toàn mà sao vẫn bị húc?
bác có bị trường hợp mình lo dòm đằng sau mở cửa, mà xe máy ngược chiều nó từ hẻm vọt lên chưa? E vừa bị vì nhìn sau trống rồi mở cửa bước ra mà họ lao tới liền, nên k nói trước đc gì đâu

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
bác có bị trường hợp mình lo dòm đằng sau mở cửa, mà xe máy ngược chiều nó từ hẻm vọt lên chưa? E vừa bị vì nhìn sau trống rồi mở cửa bước ra mà họ lao tới liền, nên k nói trước đc gì đâu
Túm lại thì có tai nạn cứ lôi cái xe về cho vào bãi ngâm đó vài tháng đã. bao h thằng chủ xe xót ruột lên "xì đô la" thì bắt đầu xử. còn k thì cứ theo đúng thời gian tối xử lý mà làm.

Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Bạn cầm lái dùng tay phải, người kế bên dùng tay trái và liếc kính chiếu hậu ... các bạn thử chưa . Tôi nghĩ là kh ai thử cả

• Like
Reactions: nta139
Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
mở ra, 30 giây sau mới bị 1 húc vô chẳng hạn... (vd có clip)
thì bị phạt vì dừng đỗ xe k có cảnh báo bla bla, k che chắn sau đuôi xe bla bla. kiểu j cũng chết :rolleyes:

• Like
Reactions: nta139
Hạng F
16/7/15
6.292
24.860
113
thì bị phạt vì dừng đỗ xe k có cảnh báo bla bla, k che chắn sau đuôi xe bla bla. kiểu j cũng chết :rolleyes:
ngay từ lúc mua được cái xe 4b là "đã sai" rồi... :D