Thảo Luận Chung Mở rộng cộng để đưa xe vào nhà trong ngõ rộng 3m

Hạng B2
19/9/07
313
0
0
chào các bác OS,

em đang định sửa cổng nhà để tháng 11 nhận xe, đưa xe vào sân nhà cho an toàn. Muốn nhờ các bác tư vấn giúp xem liệu mở rộng cổng bao nhiêu là vào được.

- Ngõ rộng 3m, chiều dài ngõ khoảng 10m, chạy song song với tường bao nhà em.
- Cổng nhà hiện tại rộng 1.5m, được xây liền với tường bao.

Mong muốn:

- Mở rộng cổng ra (đập đi xây mới) để xe Vios ra vào thuận tiện.
Vậy: + Cổng mới cần xây rộng bao nhiêu thì xe có thể đưa vào sân nhà được?
+ Có cần lưu ý đặc biệt gì khi xây cổng hay không?

Ngõ nhà em rất ít người đi lại nên không sợ tắc nghẽn GT khi xe tiến/lùi vào nhà.

các bác tính toán và tư vấn giùm em với,

em xin cảm ơn nhiều

Hạng B2
17/8/07
242
1
0
vnexpress.net
RE: Mở rộng cộng để đưa xe vào nhà trong ngõ rộng 3m

Tối thiểu 3m
De đít vào, phải 2 đỏ mới vào được nếu ko rất dễ cạt đầu xe

Hạng B2
22/9/04
316
0
0

- Bác làm cổng rộng 4.5m trở lên, ra vào 1 phát ăn ngay (nhớ để chiều sâu tối thiểu 5m).
- Chỗ tiếp giáp cổng và ngõ không nên làm gồ lên. Rất nhiều gia đình làm kiểu đó, mỗi lần vào cổng vừa đánh hết lái, vừa phải lên dốc, lơ mơ quẹt cánh cửa ngay !

tct confirmed
Hạng B1
2/2/07
93
6
8
Xác nhận
confirm

Theo em, cổng rộng 3,8 - 4m là vừa. Nhưng do hẻm chỉ có 3m, nên để an toàn 2 bên, bác nên bo tròn trụ cổng. Hẻm nhà em 3,6m, cổng 3,6m, bo tròn trụ cổng 45 độ, xe Ford Escape ra vào dễ dàng.

Hạng B2
19/9/07
313
0
0

Cám ơn các Bác

vậy là làm cổng rộng khoảng từ 3.5 đến 4.5m , để chiều sâu tối thiểu 5m - cái này thì ok vì sân nhà em dài 7m mà.
và phải làm bo tròn trụ cổng 45 độ; Chỗ tiếp giáp cổng và ngõ không nên làm gồ lên.

ok, done.

em sẽ gọi thợ xây thiết kế cổng theo các thông số kỹ thuật này.
Chân thành cám ơn các bác nhé,

Hạng C
31/8/07
881
6
18
Xác nhận
confirm

Em không nhớ đọc trong tài liệu nào đó về sa hình thì kích thước chuẩn cho xe đi đường vòng , lùi, vào cua là chiều dài tối thiểu 1,5 lần chiếu dài xe ôtô, chiều rộng tối thiểu 1, 5 chiều rộng xe ôtô . Nếu bác làm lại cổng thì sau khi dỡ tường bác chạy thử xe vào sau đó lấy dấu và làm cổng cho như ý

Hạng C
27/6/07
889
1
18

nhà bác vậy là gần giống nhà em, hẻm 3.5, cửa 4.5, xe Vios 2006, lùi vào dễ dàng, tuy nhiên khi ra nếu xe lúc vào sát bên cổng trái quá, thì khi ra hơi khó (tới lui 2 luợt mới ra).

theo em, bác mở cửa 5m, đằng nào cũng mở cổng, mở rộng luôn, ra vào cho thoải mái. Khó ở chỗ hẻm có 3m, nên ra vào cũng phải canh cho khéo. Với chiều rộng cổng 5m, em nghĩ bác chỉ ào 1 phát là ra (nhớ lùi vào dễ hơn).

Hạng B2
19/9/07
313
0
0

cám ơn các bác, nhưng em đang có 1 cái khó là hôm trước hỏi ông thầy địa lý, thầy bảo chỉ mở cổng rộng 3.5m thôi (là tốt nhất). em không biết mở như vậy thì mới học lái như em có "lùa" được xe vào hay không ?

Hạng C
3/8/05
614
2
18
Hà Nội

Thầy nào thế bác ? Hỏi thầy là lúc con làm trầy xe thì thầy có cho con tiền đi sơn lại ko :D

• Like
Reactions: nta139
Hạng B2
19/9/07
313
0
0

Hehe, bác minhab vui tính quá. Em đang liên lạc lại với thầy đề hỏi xem còn phương án tốt thứ 2 không, cho xe vào ra dễ dàng chứ 3.5m thì sợ khó khăn quá.

Giới thiệu

• Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook