Hạng B2
19/9/07
313
1
0

Mở rộng kích thước cổng nhà để đưa xe vào trong ngõ rộng 3m

Kích thước cổng nhà cho ô tô rộng tối thiểu bao nhiêu?

chào các bác OS, em đang định sửa cổng nhà để tháng 11 nhận xe, đưa xe vào sân nhà cho an toàn. Muốn nhờ các bác tư vấn giúp xem liệu mở rộng cổng bao nhiêu thì ôtô vào được.

- Ngõ rộng 3m, chiều dài ngõ khoảng 10m, chạy song song với tường bao nhà em.
- Cổng nhà hiện tại rộng 1.5m, được xây liền với tường bao.

Mong muốn thiết kế cổng cho ô to vào:
- Mở rộng cổng ra (đập đi xây mới) để xe Vios ra vào thuận tiện.

Vậy:
+ Cổng mới cần xây rộng bao nhiêu thì xe có thể đưa vào sân nhà được?
+ Có cần lưu ý đặc biệt gì khi xây cổng hay không?

Ngõ nhà em rất ít người đi lại nên không sợ tắc nghẽn GT khi xe tiến/lùi vào nhà.

các bác tính toán và tư vấn giùm em với,

em xin cảm ơn nhiều

MOD EDIT: bổ sung hình minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/8/07
242
1
0
vnexpress.net
RE: Mở rộng cộng để đưa xe vào nhà trong ngõ rộng 3m

làm cổng để ô tô vào thì cổng phải tối thiểu 3m

De đít vào, phải 2 đỏ mới vào được nếu ko rất dễ cạt đầu xe

Tiêu chí tính kích thước cổng nhà cho ô tô

Khi làm cổng nhà, bạn cần phải tính trước nhiều phương án. Nếu nhà bạn có dự định sau này sẽ mua ô tô thì cần phải tính toán trước kích thước cổng nhà cho ô tô sao cho phù hợp. Tránh trường hợp phải đập sửa lại cổng sau này.

kích thước cổng nhà cho ô tô

Khi xây nhà mới thì kích thước cổng nhà cho ô tô ra vào thuận tiện rất quan trọng, ngay cả khi bạn chưa có ô tô.

Để tính được kích thước cổng để ô tô vào dễ dàng, trước tiên bạn cần phải biết được loại xe mà bạn sẽ mua, ước chừng kích thước của xe; chiều rộng ngõ… Nhờ vậy mà bạn có thể biết được xe có thể vào được ngõ và cổng hay không.

Trụ cổng cũng nên làm trụ tròn để tránh làm xây xước xe khi bo cua.

Với nhà phố, nhà ống hẹp cần phải tính toán hợp lý kích thước cổng & kích thước gara.

Tìm hiểu các kích thước của xe ô tô & kích thước cổng liên quan

Bảng kích thước xe tham khảo.

chiều rộng cổng xe hơi

Bảng kích thước tham khảo diện tích gara cần và chiều dài, chiều rộng xe ô tô.

Khi đã có được kích thước của xe, bạn nhân kích thước chiều rộng (lấy phần rộng nhất của xe) với 1,5 lần để tính được chiều rộng trung bình tối thiểu của làn đường và cổng mà xe có thể lùi được.

Thế nhưng đây cũng chỉ là cách tính trên lý thuyết, để chính xác, bạn nên tính kích thước này lớn hơn so với con số trên để đảm bảo không làm ảnh hưởng tới mọi người khi đi xe. Đặc biệt không làm trầy xước xe khi di chuyển.

Hạng B2
22/9/04
316
1
0

- Bác làm cổng nhà cho ô tô vào rộng 4.5m trở lên, ra vào 1 phát ăn ngay (nhớ để chiều sâu tối thiểu 5m).

- Chỗ tiếp giáp cổng và ngõ không nên làm gồ lên. Rất nhiều gia đình làm kiểu đó, mỗi lần vào cổng vừa đánh hết lái, vừa phải lên dốc, lơ mơ quẹt cánh cửa ngay !

• Like
Reactions: CuBiMi
tct confirmed
Hạng B1
2/2/07
93
6
8

Theo em, chiều rộng cổng cho xe hơi ra vào khoảng 3,8 - 4m là vừa. Nhưng do hẻm chỉ có 3m, nên để an toàn 2 bên, bác nên bo tròn trụ cổng. Hẻm nhà em 3,6m, cổng 3,6m, bo tròn trụ cổng 45 độ, xe Ford Escape ra vào dễ dàng.

Hạng B2
19/9/07
313
1
0

Cám ơn các Bác

vậy là làm cổng rộng khoảng từ 3.5 đến 4.5m , để chiều sâu tối thiểu 5m - cái này thì ok vì sân nhà em dài 7m mà.
và phải làm bo tròn trụ cổng 45 độ; Chỗ tiếp giáp cổng và ngõ không nên làm gồ lên.

ok, done.

em sẽ gọi thợ xây thiết kế cổng theo các thông số kỹ thuật này.
Chân thành cám ơn các bác nhé,

• Like
Reactions: Liêu Phụng
Hạng C
31/8/07
880
6
18

Em không nhớ đọc trong tài liệu nào đó về sa hình thì kích thước chuẩn cho xe đi đường vòng , lùi, vào cua là chiều dài tối thiểu 1,5 lần chiếu dài xe ôtô, chiều rộng tối thiểu 1, 5 chiều rộng xe ôtô . Nếu bác làm lại cổng thì sau khi dỡ tường bác chạy thử xe vào sau đó lấy dấu và làm cổng cho như ý

Cổng rộng bao nhiêu thì ô tô vào được?

Thực tế thì với chiều rộng của ngõ thì gần như là cố định không thể điều chỉnh được, còn với cổng nhà thì bạn hoàn toàn có thể nới rộng để ô tô có thể dễ dàng đi lại. Nhưng phải nới rộng cổng thêm bao nhiêu để ô tô có thể vào được cũng là một câu hỏi khiến ta phải băn khoăn.

Để trả lời cho câu hỏi này thì cần xác định được dòng xe ô tô mà bạn muốn mua là dòng xe gì, kích thước xe, ngõ vào có độ rộng bao nhiêu, cổng nhà hiện tại rộng bao nhiêu? để có thể kiểm tra chính xác với ô tô đó thì có thể đi vào trong ngõ và cổng được được không.

Hạng C
27/6/07
889
1
18
RE: cổng rộng bao nhiêu thì ôtô vào được

nhà bác vậy là gần giống nhà em, hẻm 3.5, cửa 4.5, xe Vios 2006, lùi vào dễ dàng, tuy nhiên khi ra nếu xe lúc vào sát bên cổng trái quá, thì khi ra hơi khó (tới lui 2 luợt mới ra).

theo em, bác mở cửa 5m, đằng nào cũng mở cổng, mở rộng luôn, ra vào cho thoải mái. Khó ở chỗ hẻm có 3m, nên ra vào cũng phải canh cho khéo. Với chiều rộng cổng 5m, em nghĩ bác chỉ ào 1 phát là ra (nhớ lùi vào dễ hơn).

Hạng B2
19/9/07
313
1
0

cám ơn các bác, nhưng em đang có 1 cái khó là hôm trước hỏi ông thầy địa lý, thầy bảo chỉ mở cổng rộng 3.5m thôi (là tốt nhất). em không biết mở như vậy thì mới học lái như em có "lùa" được xe vào hay không ?

Hạng B2
19/9/07
313
1
0

Hehe, bác minhab vui tính quá. Em đang liên lạc lại với thầy đề hỏi xem còn phương án tốt thứ 2 không, cho xe vào ra dễ dàng chứ 3.5m thì sợ khó khăn quá.