Hạng F
29/10/16
11.583
22.220
113
Pháp
Khi đã có bắng tức là ít nhất có đủ yếy tố và điều kiện lái, còn nếu không thì làm sao lại có bằng ? và hơn nửa lại đi học thêm ở thầy lái ?

Cái nầy tôi cũng chưa hiểu theo tư duy và logic, cũng như bạn có bằng thạc sĩ toán mà đang ôn lại phương trình bật 2 vậy ?

Cầm bằng lái tức là phải có quyền, phải tự tin, Còn mà lầm chân ga với chân thắng .. là điều nầy hình như có lầm lẩn gì đó. ....

• Like
Reactions: Bibica
Hạng B2
3/7/20
269
862
93
40
Cái nầy tôi cũng chưa hiểu theo tư duy và logic
Chắc do bác sống ở nước ngoài lâu quá đó :D. Chứ giờ học và dạy lái xe vẫn theo "mẹo", cả lý thuyết và thực hành luôn.
Thi lý thuyết theo mẹo đạt điểm tối đa nhưng ra thực tế chạy xe trật lất hết do có hiểu được gì đâu
Thi sa hình thì cũng theo mẹo nốt, thi đạt 100 điểm nhưng ra đường chạy không được, ngoài đường đâu có các điểm canh do các thầy đánh dấu sẵn.

Vậy đó, nên đi ngoài đường gặp những xe chạy ngáo rất nhiều

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.583
22.220
113
Pháp
Chắc do bác sống ở nước ngoài lâu quá đó :D. Chứ giờ học và dạy lái xe vẫn theo "mẹo", cả lý thuyết và thực hành luôn.
Thi lý thuyết theo mẹo đạt điểm tối đa nhưng ra thực tế chạy xe trật lất hết do có hiểu được gì đâu
Thi sa hình thì cũng theo mẹo nốt, thi đạt 100 điểm nhưng ra đường chạy không được, ngoài đường đâu có các điểm canh do các thầy đánh dấu sẵn.

Vậy đó, nên đi ngoài đường gặp những xe chạy ngáo rất nhiều
Em thì không biết về vấn đề học ở VN, em đang so sánh với tiến sĩ ...ngoại ngữ Anh mà khi ra nước ngoài nhờ .. thông dịch viên. Em thí dụ nầy hơi có thể gọi quá lố, nhưng thực tế là vậy.

Thậm chí sau khi học bơi thì vẩn ...bơi bằng phao ...
Một kỹ sư điện chẵng biết phương trình RCL ....giửa điện trở, tự và cuộn dây ....

Tư duy nầy em thật sự không hiểu và rất là khó theo. Không lẽ bằng cấp đại học Đông Đô có thật và đang .... thịnh hành ở VN ?

Mà thôi, cái nầy em thật sự không hiểu và không bàn đến, vì quá tầm hiểu biết của em ... Cám ơn bác đã giải thích. Thân bác

• Like
Reactions: xlive and aphamnt
Hạng B1
16/4/18
62
38
18
41
Bác lấy xe về đăng ký chạy Grab nửa năm,gi gỉ gì gi trên trời dưới biển cái gì về lái xe bác cũng sẽ biết hết.Ak,bác nhớ mua bảo hiểm vật chất đầy đủ nhé :)

Tập Lái
16/12/17
19
18
3
36
Bạn chủ thớt đã lên hỏi như vầy thì chứng tỏ chưa đủ tự tin để lái xe, một khi chưa đủ tự tin mà có tình huống xãy ra thì rất là lọng cọng, xử lý tình huống ko đúng là thiệt đơn hại kép.
Cho nên bạn đừng có nghe mấy bác ở trên xúi :D: :D :D. Bạn cứ alo một ông thầy và lái xe của ổng để có tự tin cái đã (lỡ có nhầm chân ga hay hôn môi gần với xe khác thì có ông thầy ổng xử lý giúp cho).
Một khi có tự tin tự lái xe 1 mình thì hãy làm theo lời mấy bác ở trên cũng chưa muộn.
Mình cũng đã suy nghĩ sẽ hẹn một ông thầy, làm 2 lần bổ túc. Một là trong thành phố, hai là đường trường.
Sau đó sẽ dần tập nhiều hơn để có cảm giác và quen xe

Hạng B2
18/2/21
282
2.531
93
Xe cá nhân thì chỉ có gái ngồi cạnh may ra tự tin cẩn thận hơn, chứ thầy ngồi bên có tác dụng gì đâu. Nhiều khi nghe nhắc còn cuống thêm.
Xe tập có thắng phụ thì thầy can thiệp được, chứ xe cá nhân làm quái gì có. Có chăng thêm tí tâm lý mà thôi.
Không tự tin thì ra đường tránh giờ cao điểm, rồi mỗi ngày nhích lên gần giờ cao điểm 1 tí. (9h-11h, 14h-16h rồi nhích lên 7h sáng, 5-6h chiều)
Chỉ cần qua được cái vòng xoay 3/2 an toàn thì tự tin chấp hết đường SG ngay thôi.

• Like
Reactions: asap and tuandoan
Hạng D
9/1/16
1.665
3.231
123
48
Sài Gòn
Đơn giản nhất là thuê ngay ông thầy dạy bạn, tập bằng xe của bạn.
Một là rửa xe và nhớ ơn thầy đã dạy cầm vô lăng.
Hai là: các thầy dạy trong trường đa số phải kèm rất nhiều bạn, nên không còn sức đâu mà chỉ thêm các tình huống, nay bạn nhờ thầy kèm riêng thực tế, thầy đã biết cái tính chạy xe của bạn khi học, khi kèm thì sẽ sát hơn. Còn thời gian, tùy theo khả năng thực tế của bạn.
Còn nhờ các thầy trên youtube, các thầy đó rất khá, nhưng xem kỹ đa số là clip của học trò các thầy (cũng có người không phải), bạn mới toanh, chưa có cảm giác lái thì có thể sẽ bị rối khi tiếp cận cách hướng dẫn khác, thầy buông ra khi đi 1 mình sẽ lẫn lộn giữa thầy cũ và thầy mới, vì nó chưa ăn vào máu. Khi nó ăn tạm tạm rồi thì ráng nghiền ngẫm topic kinh nghiệm lái mới ở Os, bao lên tay (đọc từ đầu tới cuối, không nhảy trang nhé). Chúc bạn mau lái cứng.
p/s: Vợ mình, chỉ nhờ thầy bồi dưỡng thực tế đúng 1 ngày: sáng - chiều là xong, hôm sau xách xe đi làm SG-LA.

Hạng D
9/1/16
1.665
3.231
123
48
Sài Gòn
Chỉ cần qua được cái vòng xoay 3/2 an toàn thì tự tin chấp hết đường SG ngay thôi.
Chử thớt đóng topic được luôn rồi đó. Câu này hay nhất nè. Lần đầu mình cũng đổ mồ hôi hột khi qua đây, nhưng lấy nó mà tập luyện.

Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Mới ôm con xe 4B sẽ thấy quá nhiều thứ phải chú ý, có những cái phải tập từ đầu để thành thói quen/phản xạ:
- Bật gương hậu 2 bên và quan sát trước khi lăn bánh, gập gương hậu + lên hết kính cửa sổ trước khi tắt máy. Xuống xe kiểm tra một vòng rồi hẵng rời đi. Tính năng này mấy xe đời mới thì có sẵn rồi, nhưng thao tác kiểm tra trước khi rời xe cũng ko làm tốn thêm bao nhiêu giây phút cuộc đời. Và với những xe cao to thì cũng nên có thao tác kiểm tra một vòng xe trước khi lên xe nổ máy lăn bánh.
- Trước khi mở cửa xuống xe phải ngó nghiêng phía bên hông và phía sau thật kỹ, nhắc cả người đi cùng khi họ chuẩn bị xuống xe.
- Tập được con nhỏ ngồi yên trên ghế trẻ em ngay từ đầu thì quá tốt, còn ko được thì nên bật công tắc khóa cửa trẻ em cho cửa sau, nhất là với mấy bé hiếu động.
- Dừng xe tạm thời xuống để làm gì đó thì nhớ luôn kéo phanh tay dù đường có bằng phẳng hay ko.
- Khi cần tới lui xe liên tục (để đậu xe, quay xe, thoát chỗ hẹp...) tập thói quen nhìn đồng hồ taplo để biết mình đang ở số nào rồi hãy dậm ga/nhả phanh, cứ mỗi lần vần vô lăng chuyển số là phải dòm cho chắc ăn.
...... Tạm thời biết có vậy. Chủ yếu chỉ bác chủ về văn hóa/đạo đức lái xe; còn kỹ năng lái thì lái nhiều sẽ quen. Nhưng lái mới mà ở thời điểm cuối năm vầy thì nên né mấy đường đi chung với xe container và xe tải nhé. Mùa này chúng chạy ngổ ngáo gấp mấy lần ngày thường. Lơ ngơ là tụi nó va quẹt ngay

• Like
Reactions: tuandoan