Hạng D
30/7/16
2.636
58.188
113
Tranh thù tràn bình nha anh em.
Chớ vài bữa nữa, xe bác em chạy đầy thì muốn đổ xăng cũng không có được đâu nha.

Hạng D
20/2/12
1.957
2.757
113
ông nào đánh máy truyền đạt chủ trương của chính quyền ra ngoài mà sai thế kia, lộn giá xăng và giá dầu với nhau rồi, ai đời dầu cao xăng hichic
P/S: móa thực tế nó như thế ở xứ đây mới cay
Lỗi tại thằng đánh máy đó bác!:p

Hạng C
3/3/14
733
872
93
Giá xăng từ đỉnh 33 K/l giờ còn 23k mà giá hàng vẫn không giảm !! :eek:
thứ quyết định đến giá cả hàng hóa là giá dầu chứ không phải giá xăng: máy móc công nông nghiệp đều chạy dầu, tàu đánh bắt thủy hải sản chạy dầu, phương tiện vận tải cũng chạy dầu. Giá dầu mới là vấn đề của nền kinh tế chứ xăng chỉ phục vụ nhu cầu cá nhân là chính.

• Like
Reactions: Luke217 and mazda6.
Hạng B2
31/12/17
148
184
44
35
Tp.HCM
Giá xăng từ đỉnh 33 K/l giờ còn 23k mà giá hàng vẫn không giảm !! :eek:
Giá vận tải là một yếu tố cấu thành nên giá sản phẩm, tuy nhiên giá nguyên liệu đầu vào tăng (và thường nguyên liệu đầu vào là nguyên liệu nhập khẩu - như trồng cây phải dùng phân bón và nuôi heo phải dùng thức ăn --> cấu thành nên các nguyên liệu này thì vẫn phải phụ thuộc vào giá nhập khẩu) thì giá thành sản phẩm cuối cũng tăng thôi, may mà giá xăng dầu giảm chứ nếu vẫn giữ như cũ thì chắc tiền còn mất giá dữ nữa.

• Love
Reactions: mazda6.
Hạng D
14/8/11
4.167
88.133
113
thứ quyết định đến giá cả hàng hóa là giá dầu chứ không phải giá xăng: máy móc công nông nghiệp đều chạy dầu, tàu đánh bắt thủy hải sản chạy dầu, phương tiện vận tải cũng chạy dầu. Giá dầu mới là vấn đề của nền kinh tế chứ xăng chỉ phục vụ nhu cầu cá nhân là chính.

Nói thật, mình ko muốn trả lời cụ thể nhưng có hơn 2 bác thắc mắc thì mình trả lời luôn một thể.
- Giá hàng hóa phụ thuộc một phần vào chi phí vận chuyển.
- Chi phí vận chuyển chủ yếu phụ thuộc vào chi phí nhiên liệu. Đó là giá xăng dầu.
- Xăng hay dầu nó đều tăng giảm cùng nhịp vì đều cùng gốc sản xuất đó là DẦU MỎ.
- Giá dầu mỏ thế giới tăng thì XĂNG hay DẦU VN đều tăng.
Chỉ có gần đây nhất ở VN thì Giá xăng giảm mà giá dầu giảm ít hơn nên hiện nay giá dầu cao hơn giá xăng.
Ai nói giả cước vận chuyển chỉ phụ thuộc vào giá dầu là ko chính xác hòan toàn đâu. ( Mình hiện có hơn 15 đầu xe chuyên chở hàng phân phối cỉa cty mình thì cũng có gần nửa số xe tải là xe chạy xăng ).

PS: mình thắc mắc việc giá hàng hóa ko giảm là đứng góc độ dân nghèo. Đồng lương cố định mà... mì tôm, rau, gạo, thịt , cá... đều cao ko giảm..... chứ với riêng mình , thì mình ko biết giá nó bao nhiêu và để ý nó cao thế nào đâu !!

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
3/10/15
9.859
12.148
113
Nói thật, mình ko muốn trả lời cụ thể nhưng có hơn 2 bác thắc mắc thì mình trả lời luôn một thể.
- Giá hàng hóa phụ thuộc một phần vào chi phí vận chuyển.
- Chi phí vận chuyển chủ yếu phụ thuộc vào chi phí nhiên liệu. Đó là giá xăng dầu.
- Xăng hay dầu nó đều tăng giảm cùng nhịp vì đều cùng gốc sản xuất đó là DẦU MỎ.
- Giá dầu mỏ thế giới tăng thì XĂNG hay DẦU VN đều tăng.
Chỉ có gần đây nhất ở VN thì Giá xăng giảm mà giá dầu giảm ít hơn nên hiện nay giá dầu cao hơn giá xăng.
Ai nói giả cước vận chuyển chỉ phụ thuộc vào giá dầu là ko chính xác hòan toàn đâu. ( Mình hiện có hơn 15 đầu xe chuyên chở hàng phân phối cỉa cty mình thì cũng có gần nửa số xe tải là xe chạy xăng ).

PS: mình thắc mắc việc giá hàng hóa ko giảm là đứng góc độ dân nghèo. Đồng lương cố định mà... mì tôm, rau, gạo, thịt , cá... đều cao ko giảm..... chứ với riêng mình , thì mình ko biết giá nó bao nhiêu và để ý nó cao thế nào đâu !!
Bác chuẩn vãi.
Em cũng như bác.
Mình ko cần biết giá nó bao nhiêu và để ý nó cao thế nào.
Bởi vì nó thế nào thì mình cũng chết mẹ nó thôi.
Chỉ cần tiền lương ít tăng thì giá nào có tăng hay giảm cũng tiêu tùng cả

• Haha
Reactions: mazda6.
Hạng C
21/10/19
540
437
63
41
Đúng với dự đoán của nhiều doanh nghiệp xăng dầu, 15h00 chiều nay 12/9 giá xăng dầu trong nước đã được điều chỉnh giảm, mỗi lít xăng, dầu giảm 1.020-1.120 đồng nhưng giá dầu (diesel và dầu hoả) vẫn cao hơn xăng.

View attachment 2784339

Từ 15h00 chiều ngày hôm nay 12/9, liên bộ bộ Công thương - Tài chính đã điều chỉnh giá xăng theo chu kỳ mới. Chiều ngày hôm nay các mặt hàng xăng dầu đều đồng loạt giảm giá, cụ thể như sau:
  • Mỗi lít xăng E5 RON 92 từ 15h00 ngày 12/9 có giá 22.230 đồng/lít, giảm 1.120 đồng/lít.
  • RON 95 III có giá là 23.210 đồng/lít, giảm 1.020 đồng/lít.
  • Dầu 0.05S-II có giá 24.180 đồng/lít, giảm 1.000 đồng một lít.
  • Dầu 0.001S-V có giá 26.160 đồng/lít, giảm 1.000 đồng/lít.
  • Dầu mazut có giá 15.030 đồng một kg, giảm 1.040 đồng/kg.
  • Dầu hỏa có giá 24.410 đồng/lít, giảm 1.030 đồng/lít.
View attachment 2784370

Ở kỳ điều hành hôm nay, liên Bộ Công Thương - Tài chính tiếp tục không chi sử dụng Quỹ bình ổn với xăng. Mức chi Quỹ với dầu cũng giảm về 0 đồng.

Mức trích lập vào quỹ với xăng vẫn giữ nguyên nhưng tăng với dầu. Cụ thể, RON 95-III vẫn trích 493 đồng một lít; E5 RON 92 là 451 đồng. Trong khi đó, dầu diesel tăng trích lập từ 0 lên 90 đồng, dầu hoả cũng từ 0 đồng lên 200 đồng và dầu mazut tăng 100 đồng lên 741 đồng một kg.

Tính từ đầu năm đến nay, giá xăng dầu trong nước đã trải qua 24 lần điều chỉnh, trong đó có 13 lần tăng, 10 lần giảm và một lần giữ nguyên. Nếu kỳ điều hành này xăng giảm mạnh, đây sẽ là mức thấp nhất từ đầu năm đến nay.

Xem thêm:
Giá xăng dầu đã giảm mà giá tô phở sáng nay vẫn không thay đổi là sao nhỉ......