Hạng B2
22/1/12
299
207
43
32
Một số đánh giá và nâng cấp nhẹ cho Peugeot 3008

Chào mọi người,

Mình lấy Peugeot 3008 vào khoảng 25 tết 2019, trong khi đang sở hữu 2 chiếc của Nhật là CX5 bản 2.5 và xtrail 2.5 full 2 cầu. Mình xin chia sẻ một số đánh giá và nâng cấp nhẹ cho xe.

Cảm giác chuyển từ xe Nhật sang xe Châu Âu khá lạ lẫm nhiều thứ so với những người đang đi xe Hàn, xe Nhật và cả xe Mỹ.

Ví dụ như cái cần số điện tử, màn hình i-cookpit tùy biến theo cá nhân, 3008 tuy là xe 1 cầu nhưng cũng có những núm xoay để đi các chế độ như đường cát, đường bùn lầy, đường trơn trượt...

Những tính năng chỉ có trên những chiếc xe 2 cầu để off-road. 3008 có cảm biến va chạm quanh xe, bản đồ chỉ đường tích hợp trên cả 2 đồng hồ của xe, cảnh báo tốc độ, camera lùi 180 độ....

Xe có nội thất theo mình là rất đẹp, body nhìn cũng dễ nịnh mắt cả nam lẫn nữ. Thực sự mà nói với tầm tiền khoảng 1,3 tỷ thì khó có thể có xe nào có những tính năng hiện đại và thiết kế đẹp bằng chiếc 3008. (Nhưng cũng chỉ là nhận xét theo cảm tính từng người ) .

Cái mình chê ở 3008 chỉ có 2 thứ :

1. Chê thứ nhất là về âm thanh của 3008. Nhiều người nói âm thanh 3008 nghe khá ổn nhưng cá nhân mình nhận xét là 3008 âm thanh tệ. Bản 3008 không phải loa folcal như 5008 mà là loa rất thường không thương hiệu, không xuất xứ. Nên khi mang xe về qua tết là mình tháo ra vứt hết loa theo xe và thay toàn bộ loa kể cả gắn thêm sub điện ở chỗ bác @mai trường car. Sau khi thay 6 loa theo xe = 9 loa theo cá nhân thì âm thanh khác hẳn. Nói chung là nó thỏa mãn theo nhu cầu cá nhân mình.

2. Cái chê thứ 2 là: lúc mình mua xe hơn 1,3 tỷ trong khi chiếc xtrail của mình giá lúc mua có 1,2 tỷ mà cốp điện mở 4 kiểu có cảm biến, mở bằng remote... thì 3008 lại mở cốp bằng tay và cốp 3008 mở rất nặng, cả mở lẫn đóng đều nặng. Nếu là nữ đi thì vô cùng bất tiện. Chính vậy nên mình đành chấp nhận bỏ thêm 9 triệu để gắn cái cốp điện mặc dù hãng đã cảnh báo nếu lắp cốp điện sẽ không được bảo hành phần điện.

3. Cái chê thứ 3 là ghế tài hơi nhỏ, trần hơi thấp nên những người cao trên 1,7m như mình đi xa khá mỏi chân khi phải hạ ghế .

Hệ thống treo sau là thanh xoắn nên đi đường xấu khá xóc không bằng hệ thống treo đa điểm, nhưng nó khá chắc chắn.

Ngoài những lý do trên thì Peugeot theo mình là một chiếc xe rất đáng để sở hữu khi đi phố vì bán kính vòng xoay nhỏ dễ xoay trở và đi du lịch máy 1.6 turbo cũng khá bốc kẻ cả khi chở đủ tải. Cảm giác chạy sport dùng lẫy chuyển số khi đạp thốc thì khả năng lưng dình ghế là có :).

Thanks các bác đã đọc và cho ý kiến trên tinh thần xây dựng và chia sẻ .

Last edited by a moderator:
Hạng B1
16/10/19
63
52
18
48
Bác viết chuẩn nè. Thiếu một thứ là nhựa không đẹp lắm và giá còn cao (theo mình). Chắc đúng quá nên mấy anh sâu, mấy anh tiệm cận xe sang vô đọc rồi đi ra hết trơn...

Tập Lái
24/7/15
32
27
3
Chiếc xe này thật sự chạy ngon lành, chở 5 ngưòi + full hành lý ko hề ghì máy, chạy bốc như thường. Mình chỉ nâng cấp dàn loa và gắn trang trí linh tinh thôi, cốp điện cũng ko cần thiết. Trên 4rum thấy mỗi lần nhắc đến 3008 là rất nhiều anh nhảy vô chê tới tấp, ko biết trong đó có bao nhiêu ngưòi thật sự trải nghiệm chiếc xe một cách nghiêm túc hay đã sở hữu một chiếc oto nào khác hay chưa, thấy nhiều ngưòi chắc chỉ coi youtube, coi các trang đánh giá xe này nọ rồi cứ phán y như xe của mình, mình từng chạy chiếc đó vậy, ghê thiệt :D

Hạng B2
22/1/12
299
207
43
32
Chiếc xe này thật sự chạy ngon lành, chở 5 ngưòi + full hành lý ko hề ghì máy, chạy bốc như thường. Mình chỉ nâng cấp dàn loa và gắn trang trí linh tinh thôi, cốp điện cũng ko cần thiết. Trên 4rum thấy mỗi lần nhắc đến 3008 là rất nhiều anh nhảy vô chê tới tấp, ko biết trong đó có bao nhiêu ngưòi thật sự trải nghiệm chiếc xe một cách nghiêm túc hay đã sở hữu một chiếc oto nào khác hay chưa, thấy nhiều ngưòi chắc chỉ coi youtube, coi các trang đánh giá xe này nọ rồi cứ phán y như xe của mình, mình từng chạy chiếc đó vậy, ghê thiệt :D
Tôi đang chạy xe này , đồng ý với bác là máy 1.6 turbo nếu ra đường trường chạy cao tốc thì máy khỏe , chạy trong phố dưới 40 máy ghì và có độ trễ chân ga nhiều , nhưng mình không đồng ý ở chỗ bác nói cốp điện không cần thiết , bởi cốp điện 3008 đóng mở bằng tay rất nặng , khi đi mua đồ nếu bác mang hàng nặng và cồng kềnh rất khó chịu , nếu có cốp điện bác chỉ cần nhấn nút là xong , hoặc dùng remote hoặc cảm biến đá chân cực kỳ tiện , hoặc nữa bác đang chở vợ đi chợ bà cả mang đồ đứng phía sau bác chỉ cần nhấn nút trong khoang lái là cốp tự mở tự đóng rất tiện .các dòng xe trên 1 tỷ hiện nay đa số mở cốp điện hết PU bán giá gần 1,4 tỷ lăn bánh mà mở cốp tay là kg chấp nhận được . Còn cái vụ hội anti thì chẳng phải group PU đâu , bác sang các hãng khác mà xem :D mình dùng cả nissan xtrail , bác sang đấy mà xem thử anti chê thế nào , so với nissan thì PU bị chê chưa là gì cả nhé :D . Kệ họ đi bác mình phải biết chắt lọc ý kiến nào có giá trị và ý kiến nào vớ vẩn mình bỏ qua .

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Người ta chê là ở cái giá nó chưa xứng tầm với cái xe pác ạ.

• Like
Reactions: Nttoan26 and nta139
Hạng F
6/9/18
7.366
16.282
113
35
Hơn X-trail gần tới 400tr thì cũng có gì đáng giá đâu a,,

• Haha
Reactions: 2NúaMT
Hạng D
12/4/19
1.664
3.295
118
38
Peugeot 3008 & 5008 ko phải 2 con xe ko tốt, mà là nó đắt so với số tiền bỏ ra :D Anh Hải mà trả 2 ẻm về đúng giá trị thực (mỗi em -200tr) thì đâu ai nói gì :D