Tập Lái
1/2/19
21
25
14
36
Không được phép ủy quyền 2 lần(bạn có thể ra bất kỳ phòng công chứng nào để hỏi về việc ủy quyền đó). Ông A chỉ được ủy quyền cho ông B, ông B ko được phép ủy quyền lần thứ 2 cho ông C. Do đó giấy ủy quyền lần thứ 2 không có giá trị, chỉ tính giấy ủy quyền lần thứ 1 mà thôi. Cho nên thuế tính bạn 2 lần là có cơ sở. Nếu bạn tìm được chính chủ trên giấy gốc để làm thủ tục sang tên thì sẽ đc tính thuế 1 lần, ko thì bạn sẽ mua phải xe giấy tờ không hợp lệ

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Ở Vn, vẫn tồn tại những ông quan con, làm ăn như "thổ hoàng đế". Đến khi giở luật ra thì ú a ú ớ. Bác cứ hỏi thẳng: luật thuế điều mấy, khoản mấy, điểm bao nhiêu ghi là ủy quyền 2 lần thì đóng thuế 2 lần xe ông quan con đó trả lời như thế nào, còn không bác kiến nghị lên cục thuế thành phố với văn bản hẳn hoi xem họ trả lời như thế nào.
Mùa này cứ thong thả thôi bác, không có gì phải vội. Dịch mà
Với số lượng cán bộ đông đảo, chỉ cần một tỉ lệ vừa phải như bác nói là đã thấy nhiều rồi.
Chục năm trở lại đây có vẻ cải thiện, nhưng đích đến chắc còn xa lắm :D

9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
Với số lượng cán bộ đông đảo, chỉ cần một tỉ lệ vừa phải như bác nói là đã thấy nhiều rồi.
Chục năm trở lại đây có vẻ cải thiện, nhưng đích đến chắc còn xa lắm :D
giờ điện thoại thông minh ai cũng có camera mà. Cần thì quay phim lại thôi bác. Lúc đó ai sợ biết liền à.

Hạng D
10/6/10
1.392
1.218
113
Ủy quyền của ủy quyền, lần đầu mới nghe luôn :D
Mua xe trốn dc mớ thuế thì phải chịu bị hành thôi

• Haha
Reactions: 3Khía_CàKhịa
kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
478
3.982
93
Không liên quan đến xe, nhưng dính tới thuế Gò Vấp.

Em mình định cư bên Úc, sau khi ông già vợ mất, căn nhà vợ chồng nó để cho ổng ở bỏ không, nó uỷ quyền về VN cho mình đứng ra lo thủ tục bán nhà, giấy uỷ quyền làm tại sứ quán VN bên Úc ghi rõ ràng cả tên mình lẫn tên người mua, và mình chỉ được uỷ quyền để bán căn nhà đó cho đúng ông đó. Thủ tục hoàn tất, tới phần đóng thuế thì dịch vụ báo là phần thuế GTGT phải đóng đúp bồ, mình 10 % và thằng chủ nhà cũ 10%, giờ mình đưa giấy khai sinh ra chứng minh mình với nó là anh em ruột thì được bớt, phần của mình chỉ phải đóng hình như là 3% thì phải. Mình cãi là tui đứng ra bán nhà dùm cho nó, thu nhập từ việc bán nhà là tiền của nó chứ tui đâu có đồng cắc nào đâu mà VAT tui.

Dịch vụ bảo thuế tính vậy đúng rồi, gọi hỏi mấy đứa bạn dân thuế đang làm nhà nước nó bảo đúng rồi, gọi đám lính bà xã dân tư vấn thuế của Big 4 hỏi, nó cũng bảo đúng rồi. Gọi qua Úc định báo với thằng em là tiền của nó phải ngắt bớt 1 khúc để đi đóng thuế, sẽ có biên lai đàng hoàng, gặp con vợ nó nghe điện thoại, nhỏ này dân làm nail, chỉ biết xài tiền mặt chứ không thèm quan tâm gì tới thủ tục các thứ, nghe mình kể chuyện nó thản nhiên bảo người ta nói vậy đúng rồi, anh Hai dân đi làm mà thắc mắc kỳ vậy :-(

Hạng D
11/8/21
3.215
3.273
113
20
Không liên quan đến xe, nhưng dính tới thuế Gò Vấp.

Em mình định cư bên Úc, sau khi ông già vợ mất, căn nhà vợ chồng nó để cho ổng ở bỏ không, nó uỷ quyền về VN cho mình đứng ra lo thủ tục bán nhà, giấy uỷ quyền làm tại sứ quán VN bên Úc ghi rõ ràng cả tên mình lẫn tên người mua, và mình chỉ được uỷ quyền để bán căn nhà đó cho đúng ông đó. Thủ tục hoàn tất, tới phần đóng thuế thì dịch vụ báo là phần thuế GTGT phải đóng đúp bồ, mình 10 % và thằng chủ nhà cũ 10%, giờ mình đưa giấy khai sinh ra chứng minh mình với nó là anh em ruột thì được bớt, phần của mình chỉ phải đóng hình như là 3% thì phải. Mình cãi là tui đứng ra bán nhà dùm cho nó, thu nhập từ việc bán nhà là tiền của nó chứ tui đâu có đồng cắc nào đâu mà VAT tui.

Dịch vụ bảo thuế tính vậy đúng rồi, gọi hỏi mấy đứa bạn dân thuế đang làm nhà nước nó bảo đúng rồi, gọi đám lính bà xã dân tư vấn thuế của Big 4 hỏi, nó cũng bảo đúng rồi. Gọi qua Úc định báo với thằng em là tiền của nó phải ngắt bớt 1 khúc để đi đóng thuế, sẽ có biên lai đàng hoàng, gặp con vợ nó nghe điện thoại, nhỏ này dân làm nail, chỉ biết xài tiền mặt chứ không thèm quan tâm gì tới thủ tục các thứ, nghe mình kể chuyện nó thản nhiên bảo người ta nói vậy đúng rồi, anh Hai dân đi làm mà thắc mắc kỳ vậy :-(
Anh 2 thắc mắc đúng gùi kun...hè hè

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
478
3.982
93
Anh 2 thắc mắc đúng gùi kun...hè hè
Mình dân kỹ thuật, thỉnh thoảng cũng có dính tới vụ thủ tục giấy tờ nên không tới nỗi gọi là mù tịt, riêng vụ này thì mình suy ra từ cái tên, đã gọi là thuế giá trị gia tăng thì nó phải đánh trên phần giá trị được gia tăng lên, còn trong trường hợp này thì chỉ là thay vì thằng A là chủ nhà đứng ra ký tên, nó nhờ thằng Á là anh nó đi ký dùm thôi, đâu có phần nào tăng thêm đâu.

Hạng D
11/8/21
3.215
3.273
113
20
Mình dân kỹ thuật, thỉnh thoảng cũng có dính tới vụ thủ tục giấy tờ nên không tới nỗi gọi là mù tịt, riêng vụ này thì mình suy ra từ cái tên, đã gọi là thuế giá trị gia tăng thì nó phải đánh trên phần giá trị được gia tăng lên, còn trong trường hợp này thì chỉ là thay vì thằng A là chủ nhà đứng ra ký tên, nó nhờ thằng Á là anh nó đi ký dùm thôi, đâu có phần nào tăng thêm đâu.
Nó không xơ múi gì là quýnh thế cho bỏ ghét.

Hạng D
10/6/10
1.392
1.218
113
Bán nhà mà đóng thuế GTGT là sao ta?
Hay ý bác nói là thuế thu nhập?